khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

05/03/2026 708 Lưu

Amphetamine (còn được gọi là hồng phiến) là một dạng chất ma tuý có tác dụng gây kích thích thần kinh, tăng cường sức chịu đựng, tăng cảm giác hưng phấn, nếu sử dụng quá liều sẽ gây nghiện, dẫn đến lạm dụng; ảnh hưởng xấu đến hệ thần kinh; gây rối loạn nhịp tim, tăng hoặc giảm huyết áp; gây rối loạn nhịp thở, co giật; suy nhược cơ thể... Amphetamine có cấu tạo như sau:

Amphetamine (còn được gọi là hồng phiến) là một dạng chất ma tuý có tác dụng gây kích thích thần kinh, tăng cường sức chịu đựng, tăng cảm giác hưng phấn, nếu sử dụng quá liều sẽ gây nghiện, d (ảnh 1)

Cho các phát biểu sau đây:

(a) 1 mol amphetamine tác dụng tối đa với 1 mol HCl.

(b) Amphetamine là amine bậc 2.

(c) Công thức phân tử của amphetamine C 9 H 1 2 N .

(d) Ở điều kiện thích hợp, amphetamine có thể tham gia phản ứng cộng H2 theo tỷ lệ mol 1:3.

Số phát biểu đúng là

A. 2.

B. 3

C. 1.

D. 4.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Các phát biểu (a) và (d) đúng.

Phát biểu (b) sai vì: Amphetamine là amine bậc 1.

Phát biểu (c) sai vì: Công thức phân tử của amphetamine là C 9 H 1 3 N .

Chọn A.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

- Ta có: %mO = 100% − 40% − 6,67% = 53,33%.

Gọi công thức phân tử của hợp chất X là  C x H y O z , ta có:

x : y : z = % m C 1 2 : % m H 1 : % m O 1 6 = 4 0 1 2 : 6 , 6 7 1 : 5 3 , 3 3 1 6 = 3 , 3 3 : 6 , 6 7 : 3 , 3 3 = 1 : 2 : 1 .

Công thức đơn giản nhất của X có dạng: C H 2 O .

Công thức phân tử của hợp chất hữu cơ X có dạng:  ( C H 2 O ) n .

Dựa vào phổ khối lượng ta biết khối lượng phân tử của hợp chất hữu cơ X là 60 amu.

( C H 2 O ) n = 6 0 n = 2 . Vậy công thức phân tử của X là  C 2 H 4 O 2 .

- Dựa vào kết quả phổ IR của hợp chất hữu cơ X, ta thấy:

+ Có một peak tù, vân rộng, cường độ tín hiệu trung bình ở bước sóng  2 9 0 0 3 1 0 0 c m 1   ⇒ tín hiệu của liên kết O − H của nhóm carboxyl.

+ Có một peak nhọn, vân hẹp, cường độ tín hiệu mạnh ở bước sóng khoảng từ  1 6 0 0 1 7 5 0 c m 1   ⇒ tín hiệu của liên kết C = O của nhóm carboxyl.

Vậy hợp chất hữu cơ X có nhóm −COOH. X là  C H 3 C O O H .

- Đáp án A đúng. Chất X là carboxylic acid nên có khả năng tham gia phản ứng ester hóa.

- Đáp án B đúng.  C H 3 C O O H  là acid hữu cơ có tính acid yếu nên khi tan trong nước chỉ phân li một phần ra ion.

- Đáp án C sai. X là carboxylic acid nên không có phản ứng xà phòng hóa.

- Đáp án D đúng.  C H 3 C O O H  là carboxylic acid no, đơn chức, mạch hở nên dãy đồng đẳng của C H 3 C O O H có công thức chung là  C n H 2 n O 2 ( n 1 ) .

Chọn C.

Câu 3

A. C a O ( s ) + C O 2 (   g ) C a C O 3 (   s ) Δ r H 2 9 8 o = 1 7 9 , 2   k J .

B. C a O ( s ) + C O 2 (   g ) C a C O 3 (   s ) Δ r H 2 9 8 o = 1 7 9 , 2 k J .

C. C a C O 3 (   s ) C a O ( s ) + C O 2 (   g ) Δ r H 2 9 8 ° = + 1 7 9 , 2   k J .

D. C a C O 3 C a O + C O 2 Δ r H 2 9 8 o = + 1 7 9 , 2   k J .

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP