Truyền tải điện năng đi xa bằng dây dẫn có điện trở \(40\Omega \). Biết điện áp hiệu dụng và công suất ở đầu đường dây truyền đi lần lượt là 12 kV và 240 kW ; điện áp và cường độ dòng điện trên đường dây luôn cùng pha với nhau. Công suất hao phí trên đường dây là
Quảng cáo
Trả lời:
\(I = \frac{P}{U} = \frac{{240}}{{12}} = 20\;{\rm{A}}\)
\(\Delta P = {I^2}R = {20^2} \cdot 40 = 16000\;{\rm{W}} = 16\;{\rm{kW}}.\)Chọn C
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
a) Sai. Khối lượng của nước đá tan do thiết bị làm nóng là \({\rm{M}} - {\rm{m}}\)
b) Sai. Thiếu nhiệt lượng nhận từ môi trường nữa
c) Đúng. Do nhận nhiệt từ môi trường nên cốc B có khối lượng nước ít hơn nên tăng nhiệt độ nhanh hơn
d) Đúng. \(Q = Pt = (M - m)\lambda \)
Câu 2
Lời giải
a) Đúng
b) Sai. Cuộn dây được nối với pin điện thoại là cuộn thứ cấp.
c) Sai. Ưu điểm là tiện lợi không cần cắm dây
d) Đúng. \(q - 0,2q = 5000 \Rightarrow q = 6250\;{\rm{mA}}h\)
\(t = \frac{q}{I} = \frac{{{{6250.10}^{ - 3}}}}{3} = \frac{{25}}{{12}}h = 125{\rm{ ph\'u t }}\)
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
d) Khi suất điện động ở một cuộn có độ lớn cực đại \({{\rm{E}}_0}\) thì suất điện động ở 2 cuộn còn lại cùng có độ lớn là \(0,5{{\rm{E}}_0}\).
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.




