Cho biết nguyên tử khối: H = 1; C = 12; N = 14; O = 16
Các kí hiệu và chữ viết tắt: (s): rắn, (l): lỏng, (g): khí hoặc hơi, (aq): dung dịch
Phần I: Câu trắc nghiệm nhiều phương án lựa chọn. Thí sinh trả lời từ câu 1 đến câu 18. Mỗi câu hỏi thí sinh chỉ chọn một phương án.
Phát biểu nào sau đây không đúng?
Cho biết nguyên tử khối: H = 1; C = 12; N = 14; O = 16
Các kí hiệu và chữ viết tắt: (s): rắn, (l): lỏng, (g): khí hoặc hơi, (aq): dung dịch
Phần I: Câu trắc nghiệm nhiều phương án lựa chọn. Thí sinh trả lời từ câu 1 đến câu 18. Mỗi câu hỏi thí sinh chỉ chọn một phương án.
Quảng cáo
Trả lời:
A. Đúng, hợp kim được tạo thành từ các kim loại (hoặc kim loại và phi kim), do đó nó vẫn giữ được các tính chất hóa học cơ bản của các thành phần đó.
B. Đúng, trong thực tế, chúng ta hiếm khi dùng kim loại tinh khiết vì chúng thường mềm hoặc dễ bị ăn mòn. Hầu hết các vật dụng quanh ta đều là hợp kim vì chúng có tính năng ưu việt hơn.
C. Đúng, trong kim loại tinh khiết, các lớp nguyên tử có kích thước bằng nhau nên dễ trượt lên nhau (làm kim loại dẻo, mềm). Trong hợp kim, sự xuất hiện của các nguyên tử khác kích thước làm xáo trộn mạng tinh thể, ngăn cản các lớp nguyên tử trượt lên nhau, khiến hợp kim cứng hơn.
D. Sai, hợp kim thường được chế tạo để tăng khả năng chống oxy hóa (chống ăn mòn), vì vậy hợp kim khó bị oxi hóa hơn các kim loại thành phần.
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Đáp án:
Đáp số : 46,9
Hướng dẫn giải
m saccharose kết tinh = x tấn
\[ \to {\rm{ }}\frac{{117.420}}{{100{\rm{ }} + {\rm{ }}420}} = \frac{{{\rm{ }}x + \left( {117--x} \right).211,5}}{{100{\rm{ }} + {\rm{ }}211,5}}\]→ x = 46,9 tấn
Câu 2
Lời giải
(a) Sai, khi mạ bạc, tại cathode xảy ra phản ứng: Ag+ + 1e → Ag
Vì vậy dung dịch điện phân phải là dung dịch chứa Ag+ với nồng độ đủ lớn, do đó không thể thay AgNO3 bằng Cu(NO3)2.
(b) Đúng, khi anode làm bằng Ag tinh khiết thì nồng độ Ag+ trong dung dịch coi như không thay đổi vì:
Anode: Ag → Ag+ + 1e
Cathode: Ag+ + 1e → Ag
Nếu không có các phản ứng phụ thì lượng Ag tan ở anode đúng bằng lượng Ag bám vào cathode, do đó lượng Ag+ trong dung dịch không đổi.
(c) Sai, thanh Ag tinh khiết làm anode, vật cần mạ làm cathode.
(d) Đúng, khi mạ 2 lớp: mAg = 3,14.30².0,001.2.10,5 = 59,346 gam
\[H = {\rm{ }}92\% {\rm{ }}n\^e n{\rm{ }}t{\rm{ }} = {\rm{ }}\frac{{59,346.96500}}{{108.2,5.92\% }}{\rm{ }} = {\rm{ }}23055s{\rm{ }} = {\rm{ }}6,4h\]
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
