Mạ điện là quá trình phủ một lớp kim loại lên bề mặt kim loại khác bằng phương pháp điện phân. Giả sử, người ta cần mạ bạc (Ag) lên hai mặt của một tấm kim loại (mỏng, phẳng) hình tròn có bán kính 30 cm, độ dày lớp mạ là 0,01 mm. Tiến hành điện phân với các điện cực bằng Ag tinh khiết và tấm kim loại cần mạ, dung dịch điện phân là AgNO3. Nếu được cung cấp nguồn điện một chiều có cường độ dòng điện I = 2,5 A thì thời gian cần dùng là t giờ. Biết rằng khối lượng riêng của là 10,5 g/cm³; π = 3,14; hằng số Faraday F = 96500 C/mol; hiệu suất điện phân là 92%, giả sử nước không bị bay hơi trong quá trình điện phân.
Mạ điện là quá trình phủ một lớp kim loại lên bề mặt kim loại khác bằng phương pháp điện phân. Giả sử, người ta cần mạ bạc (Ag) lên hai mặt của một tấm kim loại (mỏng, phẳng) hình tròn có bán kính 30 cm, độ dày lớp mạ là 0,01 mm. Tiến hành điện phân với các điện cực bằng Ag tinh khiết và tấm kim loại cần mạ, dung dịch điện phân là AgNO3. Nếu được cung cấp nguồn điện một chiều có cường độ dòng điện I = 2,5 A thì thời gian cần dùng là t giờ. Biết rằng khối lượng riêng của là 10,5 g/cm³; π = 3,14; hằng số Faraday F = 96500 C/mol; hiệu suất điện phân là 92%, giả sử nước không bị bay hơi trong quá trình điện phân.
Quảng cáo
Trả lời:
(a) Sai, khi mạ bạc, tại cathode xảy ra phản ứng: Ag+ + 1e → Ag
Vì vậy dung dịch điện phân phải là dung dịch chứa Ag+ với nồng độ đủ lớn, do đó không thể thay AgNO3 bằng Cu(NO3)2.
(b) Đúng, khi anode làm bằng Ag tinh khiết thì nồng độ Ag+ trong dung dịch coi như không thay đổi vì:
Anode: Ag → Ag+ + 1e
Cathode: Ag+ + 1e → Ag
Nếu không có các phản ứng phụ thì lượng Ag tan ở anode đúng bằng lượng Ag bám vào cathode, do đó lượng Ag+ trong dung dịch không đổi.
(c) Sai, thanh Ag tinh khiết làm anode, vật cần mạ làm cathode.
(d) Đúng, khi mạ 2 lớp: mAg = 3,14.30².0,001.2.10,5 = 59,346 gam
\[H = {\rm{ }}92\% {\rm{ }}n\^e n{\rm{ }}t{\rm{ }} = {\rm{ }}\frac{{59,346.96500}}{{108.2,5.92\% }}{\rm{ }} = {\rm{ }}23055s{\rm{ }} = {\rm{ }}6,4h\]
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Đáp án:
Đáp số : 46,9
Hướng dẫn giải
m saccharose kết tinh = x tấn
\[ \to {\rm{ }}\frac{{117.420}}{{100{\rm{ }} + {\rm{ }}420}} = \frac{{{\rm{ }}x + \left( {117--x} \right).211,5}}{{100{\rm{ }} + {\rm{ }}211,5}}\]→ x = 46,9 tấn
Câu 2
Lời giải
(a) Đúng, hỗn hợp muối Z là các muối sodium của acid béo nên có thể dùng làm xà phòng. Z chứa muối không no nên tan tốt hơn (do phân tử bị gấp khúc tại C=C), cũng vì có C=C nên Z kém bền, dễ bị oxi hóa.
(b) Sai, 1 gam (1000 mg) chất béo chứa 970,2 mg X (C57H102O6) và 14,1 mg C17H33COOH
→ \[{m_{KOH}} = {\rm{ }}56\left( {\frac{{3.970,2}}{{882}} + {\rm{ }}\frac{{14,1}}{{282}}} \right){\rm{ }} = {\rm{ }}187,6{\rm{ }}mg\]
(c) Sai, Y là C3H5(OH)3, do không có nhóm aldehyde nên không khử Cu(OH)2/OH⁻ thành Cu2O được.
(d) Đúng, tính từ nhóm methyl, C=C của acid (3) ở vị trí thứ 3 nên acid ở vị trí (3) thuộc loại acid béo omega-3.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
