khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

29/05/2026 4 Lưu

PHẦN II. Câu trắc nghiệm đúng sai. Thí sinh trả lời từ câu 19 đến câu 22. Trong mỗi ý a), b), c), d) ở mỗi câu, thí sinh chọn đúng hoặc sai.

Một nhóm học sinh tiến hành nghiên cứu hàm lượng CaCO3 trong vỏ trứng gà với giả thuyết: “Hàm lượng CaCO3 trong mẫu vỏ trứng gà ta khảo sát đạt trên 85% về khối lượng”. Nhóm học sinh làm như sau:

• Bước 1: Cân 2,0 gam bột vỏ trứng khô cho vào bình tam giác.

• Bước 2: Thêm chính xác 50,0 mL dung dịch HCl 1,0 M (dư), lắc đều đến khi không còn khí bay ra. Đun sôi nhẹ, rồi để nguội. Lọc dung dịch thu được 50,0 mL dung dịch X.

• Bước 3: Cho 10,0 mL dung dịch X vào bình tam giác, thêm vài giọt phenolphtalein và chuẩn độ bằng dung dịch NaOH 0,1 M đến khi dung dịch xuất hiện màu hồng nhạt bền trong 30 giây thì dừng lại.

Lặp lại bước 3 ba lần thu ghi nhận được thể tích NaOH tiêu tốn lần lượt là 30,0 mL; 30,1 mL và 29,9 mL. Xét trong vỏ trứng chỉ có CaCO3 phản ứng với HCl.

a) Kết quả thu được từ các thí nghiệm phù hợp với giả thuyết ban đầu của nhóm học sinh.
Đúng
Sai
b) Việc đun sôi nhẹ dung dịch sau phản ứng ở bước 2 nhằm loại bỏ khí CO2 hòa tan, hạn chế sai lệch kết quả khi chuẩn độ.
Đúng
Sai
c) Giá trị trung bình số mol NaOH tiêu tốn để trung hòa hết lượng HCl dư trong 50,0 mL dung dịch X là 0,003 mol.
Đúng
Sai
d) Không xác định được hàm lượng CaCO3 trong vỏ trứng bằng phương pháp chuẩn độ trực tiếp mẫu bột vỏ trứng với dung dịch HCl do phản ứng chậm và khó xác định điểm tương đương.
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

(a) Đúng:

nHCl dư (10 mL X) = nNaOH trung bình = 3 mmol → nHCl dư (50 mL X) = 15 mmol

nHCl ban đầu = 50 mmol

→ nHCl phản ứng với CaCO₃ = 50 − 15 = 35 mmol → nCaCO₃ = 17,5 mmol

nên giả thuyết đúng.

(b) Đúng, độ tan của chất khí giảm mạnh khi nhiệt độ tăng, vì vậy đun sôi sẽ đẩy hết CO₂ hòa tan ra ngoài. Việc làm này là cần thiết vì CO₂ tác dụng được với dung dịch NaOH nên sẽ gây sai số.

(c) Sai, để trung hòa 50 mL X cần nNaOH = 15 mmol = 0,015 mol

(d) Đúng, vỏ trứng ở trạng thái rắn có nhiều tạp chất nên phản ứng chậm, vì vậy bắt buộc phải dùng HCl dư để tăng tốc độ phản ứng, đồng thời giúp CaCO₃ tan hoàn toàn → Không thể xác định trực tiếp lượng HCl đã hòa tan CaCO₃.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

50

Đáp số : 50

Hướng dẫn giải

\({\Delta _{\rm{r}}}{\rm{H}}_{298}^{\rm{o}}\) (1) = -1118 kJ; \({\Delta _{\rm{r}}}{\rm{H}}_{298}^{\rm{o}}\) (2) = -824 kJ

mFe tham gia (1) = 12 gam, mFe tham gia (2) = 8 gam (Chỉ 1 chất thì tỉ lệ mol cũng giống tỉ lệ khối lượng)

Nhiệt lượng mà tay nhận được: \[Q{\rm{ }} \approx 36\% .\left[ {\frac{{12.1118}}{{3.56}}{\rm{ }} + \frac{{{\rm{ }}8.824}}{{2.56}}} \right] = 50{\rm{ }}kJ\]

Lời giải

Đáp án:

24

Đáp số : 24

Hướng dẫn giải

(1) Đúng, caffeic acid có 1C=C ở nhánh nên làm mất màu dung dịch bromine.

(2) Sai, cấu tạo trên là dạng trans.

(3) Đúng, do chứa nhiều nhóm phân cực (1 carboxyl + 2 phenol) nên caffeic acid tồn tại ở dạng rắn.

(4) Sai, các nhóm chức phenol không phản ứng với NaHCO3 (do tính acid yếu hơn nấc 1 của H2CO3), vì vậy tỉ lệ chỉ là 1 : 1 (chỉ carboxyl phản ứng).

Câu 7

A. C6H12O6.                  

B. C2H4O2.               
C. C12H22O11.                    
D. (C6H10O5)n.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP