khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

23/07/2026 80 Lưu

Một khu rừng ban đầu có trữ lượng gỗ là 6.105 mét khối gỗ. Gọi tốc độ sinh trưởng mỗi năm của khu rừng là a%. Biết sau 4 năm thì sản lượng gỗ xấp xỉ là 6,988.105 mét khối. Giá trị của a (làm tròn đến hàng đơn vị) là:

A.

a = 1;

B.

a = 2;

C.

a = 3;

D.

a = 4.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

Trữ lượng gỗ sau 1 năm của khu rừng là:

\({6.10^5} + {6.10^5}.\frac{{\rm{a}}}{{100}} = {6.10^5}\left( {1 + \frac{{\rm{a}}}{{100}}} \right)\)

Trữ lượng gỗ sau 2 năm của khu rừng là:

\({6.10^5}\left( {1 + \frac{{\rm{a}}}{{100}}} \right) + {6.10^5}\left( {1 + \frac{{\rm{a}}}{{100}}} \right).\frac{{\rm{a}}}{{100}} = = {6.10^5}{\left( {1 + \frac{{\rm{a}}}{{100}}} \right)^2}\)

Trữ lượng gỗ sau 4 năm của khu rừng là:

\({6.10^5}{\left( {1 + \frac{{\rm{a}}}{{100}}} \right)^4} = 6,{988.10^5}\)

Từ đó tìm được a xấp xỉ 4.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Nếu ban đầu khu rừng có A mét khối gỗ và tốc độ sinh trưởng là r% thì sau n năm khu rừng sẽ có \({\rm{A}}{\left( {1 + \frac{{\rm{r}}}{{{\rm{100}}}}} \right)^{\rm{n}}}\) mét khối gỗ.

Vậy sau 7 năm khu rừng có:

\({5.10^5}{\left( {1 + \frac{8}{{{\rm{100}}}}} \right)^7} = {5.10^5}.{\left( {1,08} \right)^7}\) (m3)

Câu 2

a) Nồng độ thuốc trong máu ngay tại thời điểm mới tiêm (t = 0) là 50 mg/L. 
Đúng
Sai
b) Chu kì bán thải của loại thuốc này (thời gian để nồng độ giảm đi một nửa) là 2 giờ. 
Đúng
Sai
c) Sau 3 giờ tiêm, nồng độ thuốc trong máu giảm xuống chỉ còn 6,25 mg/L. 
Đúng
Sai
d) Cần chờ ít nhất 5 giờ đồng hồ để nồng độ thuốc trong máu giảm xuống mức an toàn không vượt quá 3,125 mg/L.
Đúng
Sai

Lời giải

Hướng dẫn giải:

Đáp án: a) Đúng.           b) Sai.                   c) Đúng.               d) Sai.

a) Đúng. Thay t = 0 vào ta được C(0) = 50(0,5)0 = 50.

b) Sai. Để nồng độ giảm một nửa (còn 25 mg/L): 50(0,5)t = 25 ⇒ (0,5)t = 0,5 nên t = 1. Chu kì bán thải là 1 giờ.

c) Đúng. Thay t = 3 : C(3) = 50(0,5)3 = 50 ∙ 0,125 = 6,25.

d) Sai. Giải bất phương trình 50(0,5)t  ≤ 3,125 ⇒ (0,5)t ≤ \(\frac{1}{{16}}\) ⇔ t ≥ 4.

Vậy chỉ cần chờ ít nhất 4 giờ đồng hồ để nồng độ thuốc trong máu giảm xuống mức an toàn dưới 3,125 mg/L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP