khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

30/07/2026 52 Lưu

Mức cường độ âm L (đơn vị dB) được tính bởi công thức L = 10\(\log \left( {\frac{I}{{{I_0}}}} \right)\), trong đó I là cường độ âm thanh và I0 là cường độ âm chuẩn. Xét tính đúng/sai của các mệnh đề sau:

a) Khi cường độ âm thanh I bằng với cường độ âm chuẩn I0 thì mức cường độ âm bằng 0 dB. 
Đúng
Sai
b) Nếu mức cường độ âm của một động cơ phản lực đo được là 90 dB thì cường độ âm thực tế I bằng 109 ∙ I0. 
Đúng
Sai
c) Hai nguồn âm có mức cường độ âm L chênh lệch nhau 20 dB thì cường độ âm thanh I của chúng chênh lệch nhau 20 lần. 
Đúng
Sai
d) Để mức cường độ âm giảm đi một nửa (từ 100 dB xuống 50 dB), cường độ âm thực tế I chỉ cần giảm đi một nửa.
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải:

Đáp án: a) Đúng.           b) Đúng.               c) Sai.                   d) Sai.

a) Đúng. L = 10 ∙ log(1) = 0.

b) Đúng. 90 = 10 ∙ \(\log \left( {\frac{I}{{{I_0}}}} \right)\) ⇒ \(\log \left( {\frac{I}{{{I_0}}}} \right)\) = 9 hay I = 109 ∙ I0.

c) Sai. L1 – L2 = 10 ∙ \(\log \left( {\frac{{{I_1}}}{{{I_2}}}} \right)\) = 20 ⇒ \(\log \left( {\frac{{{I_1}}}{{{I_2}}}} \right)\) = 2, vậy tỉ lệ chênh lệch \(\frac{{{I_1}}}{{{I_2}}}\) = 102 = 100 lần.

d) Sai. 100 dB ứng với I = 1010 ∙ I0; 50 dB ứng với I = 105 ∙ I0. Cường độ âm đã giảm đi 105 lần (100000 lần) chứ không phải một nửa.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Nếu ban đầu khu rừng có A mét khối gỗ và tốc độ sinh trưởng là r% thì sau n năm khu rừng sẽ có \({\rm{A}}{\left( {1 + \frac{{\rm{r}}}{{{\rm{100}}}}} \right)^{\rm{n}}}\) mét khối gỗ.

Vậy sau 7 năm khu rừng có:

\({5.10^5}{\left( {1 + \frac{8}{{{\rm{100}}}}} \right)^7} = {5.10^5}.{\left( {1,08} \right)^7}\) (m3)

Câu 2

a) Nồng độ thuốc trong máu ngay tại thời điểm mới tiêm (t = 0) là 50 mg/L. 
Đúng
Sai
b) Chu kì bán thải của loại thuốc này (thời gian để nồng độ giảm đi một nửa) là 2 giờ. 
Đúng
Sai
c) Sau 3 giờ tiêm, nồng độ thuốc trong máu giảm xuống chỉ còn 6,25 mg/L. 
Đúng
Sai
d) Cần chờ ít nhất 5 giờ đồng hồ để nồng độ thuốc trong máu giảm xuống mức an toàn không vượt quá 3,125 mg/L.
Đúng
Sai

Lời giải

Hướng dẫn giải:

Đáp án: a) Đúng.           b) Sai.                   c) Đúng.               d) Sai.

a) Đúng. Thay t = 0 vào ta được C(0) = 50(0,5)0 = 50.

b) Sai. Để nồng độ giảm một nửa (còn 25 mg/L): 50(0,5)t = 25 ⇒ (0,5)t = 0,5 nên t = 1. Chu kì bán thải là 1 giờ.

c) Đúng. Thay t = 3 : C(3) = 50(0,5)3 = 50 ∙ 0,125 = 6,25.

d) Sai. Giải bất phương trình 50(0,5)t  ≤ 3,125 ⇒ (0,5)t ≤ \(\frac{1}{{16}}\) ⇔ t ≥ 4.

Vậy chỉ cần chờ ít nhất 4 giờ đồng hồ để nồng độ thuốc trong máu giảm xuống mức an toàn dưới 3,125 mg/L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP