khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/09/2026 10 Lưu

Hòa tan m gam Fe bằng dung dịch H2SO4 loãng, dư thu được 2,479 lít khí H2 (ở đkc). Giá trị của m là

A. 5,6.

B. 11,2.

C. 6,5.

D. 2,8.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án: A

\({n_{{H_2}}} = \frac{{2,479}}{{24,79}} = 0,1\,mol\)

Phương trình hóa học:

Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2

0,1                                    0,1                       mol

Vậy mFe = 0,1.56 = 5,6 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

7,437

Đáp án: 7,437.

\[{{\rm{n}}_{{\rm{Al}}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{5,4}}}}{{{\rm{27}}}}{\rm{ = 0,2(mol)}}\]

PTHH: 2Al + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2

Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{{\rm{H}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = }}\frac{{\rm{3}}}{{\rm{2}}}{{\rm{n}}_{{\rm{Al}}}}{\rm{ = }}\frac{{\rm{3}}}{{\rm{2}}}{\rm{.0,2 = 0,3(mol)}}\]

\[{{\rm{V}}_{{{\rm{H}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = 0,3}}{\rm{.24,79 = 7,437 (L)}}\]

Lời giải

Đáp án:

0,2

Đáp án: 0,2.

\[{{\rm{n}}_{{{\rm{H}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{2,479}}}}{{{\rm{24,79}}}}{\rm{ = 0,1(mol)}}\]

PTHH: Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2

Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{\rm{HCl}}}}{\rm{ = 2}}{{\rm{n}}_{{{\rm{H}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = 2}}{\rm{.0,1 = 0,2(mol)}}\]

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

a. Mg đã phản ứng với HCl tạo MgCl₂ và H₂.

Đúng
Sai

b. Cu không phản ứng với HCl loãng vì Cu đứng sau H trong dãy hoạt động hóa học.

Đúng
Sai

c. Nếu dùng 0,15 mol Mg thì số mol H₂ tối đa thu được là 0,30 mol.

Đúng
Sai

d. Nếu dùng 0,15 mol Mg thì cần 0,30 mol HCl để Mg phản ứng hoàn toàn.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP