Hòa tan hoàn toàn 9,29625 gam Fe vào dung dịch HCl dư, thu được dung dịch X và khí Y. Cô cạn dung dịch X thu được m gam muối khan. Giá trị của m gần nhất với
A. 24,35.
B. 20,05.
C. 12,70.
D. 16,25.
Câu hỏi trong đề: Các dạng bài tập Acid lớp 8 (có lời giải) !!
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án: B
\({n_{Fe}} = \frac{{9,29625}}{{56}} = 0,166\,gam.\)
Phương trình hóa học:
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
0,166 0,166 mol
Khối lượng muối là: 0,166.127 = 21,082 gam.Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
A. 1,240.
B. 2,479.
C. 12,400.
D. 24,790.
Lời giải
Đáp án: B
Số mol Zn là: \[{n_{Zn}} = \frac{{6,5}}{{65}} = 0,1\left( {mol} \right)\]
Phương trình hoá học: Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2↑
0,1 mol → 0,1 mol
Thể tích khí H2 là: \[{V_{{H_{_2}}}} = 0,1 \times 24,79 = 2,479\](lít).
Lời giải
Đáp án:
Đáp án: 30,4.
\[{{\rm{n}}_{{\rm{Fe}}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{11,2}}}}{{{\rm{56}}}}{\rm{ = 0,2(mol)}}\]
PTHH: Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2
Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{\rm{FeS}}{{\rm{O}}_{\rm{4}}}}}{\rm{ = }}{{\rm{n}}_{{\rm{Fe}}}}{\rm{ = 0,2(mol)}}\]
\[{{\rm{m}}_{{\rm{FeS}}{{\rm{O}}_{\rm{4}}}}}{\rm{ = 0,2}}{\rm{.152 = 30,4 (g)}}\]
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
a. Mg đã phản ứng với HCl tạo MgCl₂ và H₂.
b. Cu không phản ứng với HCl loãng vì Cu đứng sau H trong dãy hoạt động hóa học.
c. Nếu dùng 0,15 mol Mg thì số mol H₂ tối đa thu được là 0,30 mol.
d. Nếu dùng 0,15 mol Mg thì cần 0,30 mol HCl để Mg phản ứng hoàn toàn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
A. 5,6.
B. 11,2.
C. 6,5.
D. 2,8.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.