khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 31,849 Lưu

Một vật khối lượng 1kg đang đứng yên trên mặt phẳng nằm ngang. Tác dụng một lực có độ lớn là 22 N và hợp với phương ngang một góc 45∘ cho g = 10m/s2 và biết hệ số ma sát giữa sàn và vật là 0,2.

a. Sau 10s vật đi được quãng đường là bao nhiêu ? .

b. Với lực kéo trên, xác định hệ số ma sát giữa vật và sàn để vật chuyển động thẳng đều.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a. Chọn hệ quy chiếu như hình vẽ vật chịu tác dụng của các lực: N→,P→,Fms→,F→

Theo định lụât II Newton ta có: N→+P→+Fms→+F→=ma→

Chiếu lên trục Ox: F.cosα−Fms=ma 1

Chiếu lên trục Oy:

N−P+F.sinα=0⇒N=P−F.sinα 2

Từ (1) và (2)

⇒F.cosα−μ.(P−F.sinα)=maI

⇒a=2.2.cos450−0,21.10−22.sin4501=0,4m/s2

Quãng đường vật chuyển động sau 10s là:

s=v0t+12at2=0.10+12.0.4.102=20m

b. Để vật chuyển động thẳng đều thì a=0m/s2

Từ ( I ) ta có ⇒F.cosα−μ.(P−F.sinα)=0

⇒μ=Fcos450P−Fsin450=22.221.10−22.22=0,25

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a. Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ , chiều dương (+) Ox là chiều chuyển động

Áp dụng định luật II Newton F→+f→ms+N→+P→=ma→

Chiếu lên trục Ox: F−fms=ma1

Chiếu lên trục Oy: 

N−P=0⇒N=mg=10.10=100N

⇒fms=μ.N=0,2.100=20N

Thay vào (1) ta có:

30−20=10a⇒a=1m/s2

b. Áp dụng công thức

v2−v02=2as⇒v=2as=2.1.4,5=3m/s

Mà v=v0+at⇒t=va=31=3s

Vậy sau khi vật đi được 4,5m thì vận tốc của vật là 3(m/s) và sau thời gian 3s

c. Chọn chiều dương là chiều chuyển động

Theo định luật II newton ta có F→+N→+P→=ma→

Chiếu lên Ox: Fcosα=ma

⇒a=Fcosαm=30.cos60010=1m/s2

Mà v=v0+at⇒v=0+1.5=5m/s

Lời giải

a. Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ, chiều dương là chiều chuyển động

Vật chịu tác dụng của các lực N→;P→;f→ms

Theo định luật II newton ta có: N→+P→+f→ms=ma→

Chiếu Ox ta có −Px−fms=ma

⇒−Psinα−μN=ma(1)

Chiếu Oy: N=Py=Pcosα(2)

Thay (2) vào (1) ⇒−Psinα−μPcosα=ma

⇒a=−gsin300−μgcos300=−10.12−0,2.10.32=−6,73m/s2

Khi lên tới vị trí cao nhất thì v=0m/s

Áp dụng công thức v=v0+at⇒t=v−v0a=0−2−6,73≈0,3s

b. Áp dụng công thức 

s=v0t+12at2=2.0,3+12.−6,73.0,32=0,3m