khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 38,977 Lưu

Một ôtô có khối lượng 3,6 tấn bắt đầu chuyển động trên đường nằm ngang với lực kéo F. Sau 20s vận tốc của xe là 15m/s. Biết lực ma sát của xe với mặt đường bằng 0,25Fk, g = 10m/s2. Tính hệ số ma sát của đường và lực kéo của xe.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Gia tốc của xe ô tô là a=v−v0t=15−020=0,75m/s2

Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ , chiều dương (+) Ox là chiều chuyển động .Áp dụng định luật II Newton. Ta có F→+F→ms+N→+P→=ma→

Chiếu lên trục Ox: F−Fms=ma1

Theo bài ra Fms=0,25Fk

⇒F−0,25F=ma

⇒0,75F=3,6.103.0,75⇒F=3600N

⇒Fms=0,25.3600=900N

Chiếu lên trục Oy: N – P = 0 ⇒ N=36.103N

⇒Fms=μN⇒μ=FmsN=90036.103=0,025

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a. Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ , chiều dương (+) Ox là chiều chuyển động

Áp dụng định luật II Newton F→+f→ms+N→+P→=ma→

Chiếu lên trục Ox: F−fms=ma1

Chiếu lên trục Oy: 

N−P=0⇒N=mg=10.10=100N

⇒fms=μ.N=0,2.100=20N

Thay vào (1) ta có:

30−20=10a⇒a=1m/s2

b. Áp dụng công thức

v2−v02=2as⇒v=2as=2.1.4,5=3m/s

Mà v=v0+at⇒t=va=31=3s

Vậy sau khi vật đi được 4,5m thì vận tốc của vật là 3(m/s) và sau thời gian 3s

c. Chọn chiều dương là chiều chuyển động

Theo định luật II newton ta có F→+N→+P→=ma→

Chiếu lên Ox: Fcosα=ma

⇒a=Fcosαm=30.cos60010=1m/s2

Mà v=v0+at⇒v=0+1.5=5m/s

Lời giải

a. Chọn hệ quy chiếu Oxy như hình vẽ, chiều dương là chiều chuyển động

Vật chịu tác dụng của các lực N→;P→;f→ms

Theo định luật II newton ta có: N→+P→+f→ms=ma→

Chiếu Ox ta có −Px−fms=ma

⇒−Psinα−μN=ma(1)

Chiếu Oy: N=Py=Pcosα(2)

Thay (2) vào (1) ⇒−Psinα−μPcosα=ma

⇒a=−gsin300−μgcos300=−10.12−0,2.10.32=−6,73m/s2

Khi lên tới vị trí cao nhất thì v=0m/s

Áp dụng công thức v=v0+at⇒t=v−v0a=0−2−6,73≈0,3s

b. Áp dụng công thức 

s=v0t+12at2=2.0,3+12.−6,73.0,32=0,3m