khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

07/01/2021 23,225 Lưu

Nhúng một lá kẽm vào dung dịch CuSO4 sau một thời gian lấy lá kẽm ra cân thấy nhẹ hơn 0,025g so với trước khi nhúng. Khối lượng Zn đã tan ra là

A. 1,256g

B. 1,265g

C. 1,652g

D. 1,625g

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Theo PTHH:

Zn + CuSO4 → Cu + ZnSO4

1                          1       mol 

→ mgiảm = 65 - 64 = 1g

Theo bài ra:

Zn + CuSO4 → Cu + ZnSO4

x                          x          mol

→mgiảm  = 0,025 g

⇒ x = 0,025/1 = 0,025 mol

⇒ mZn tan = 0,025.65=1,625g

⇒ Chọn D.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

nCuSO4= x.0,2 mol

Fe+CuSO4→FeSO4+Cu

x.0,2 ← x.0,2   →      x.0,2 (mol)

Khi nhúng thanh Fe vào dung dịch CuSO4, thanh Fe lúc sau có khối lượng tăng lên 1,6 gam hay:

mCu bám vào-mFe tan ra= 1,6 g

⇔ 0,2x.64 - 0,2x.56 = 1,6 

⇔ x = 1M.

 ⇒ Chọn C.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP