khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

20/05/2021 2,266 Lưu

Một tụ điện có điện dung C = 2nF được nạp điện bởi nguồn điện một chiều có suất điện động 4V. Sau đó ngắt tụ điện khỏi nguồn và nối với cuộn dây lý tưởng có độ tự cảm L = 2mH để tạo thành một mạch dao động LC kín. Năng lượng điện từ của mạch và cường độ dòng điện cực đại qua cuộn cảm lần lượt bằng:

A. 3,2.10−8J và 42mA

B. 1,6.10−8J và 42mA

C. 1,6.10−8J và 4mA

D. 3,2.10−8J và 4mA

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Hiệu điện thế cực đại của tụ: U0=4V

Năng lượng điện từ của mạch là: W=12CU02=12LI02=1,6.10−8J

Cường độ dòng điện trong mạch là: CU022=LI022⇒I0=2WL=4.10−3A=4mA

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án A

Ta có:

+ Tần số góc của dao động: ω=1LC=110.10−3.10.10−9=105rad/s

+Cường độ dòng điện cực đại: I0=U0CL=1210.10−910.10−3=12.10−3A

+ Tại t=0:q=q0→φq=0

Ta có: Dòng điện trong mạch dao động nhanh pha π2 so với điện tích trong mạch: φi=φq+π2=0+π2=π2

⇒ Biểu thức cường độ dòng điện trong mạch: i=12cos105t+π2mA

Lời giải

Đáp án C

Từ phương trình: i=20cos1000t+π2mA, ta có:

+ Tần số góc ω=1000=1LC→L=1ω2C=110002.10−6=1H

+ Cường độ dòng điện cực đại: I0=20mA

- Ta có: CU02=LI02→U0=LI02C=1.20.10−3210−6=20V

- Dòng điện trong mạch dao động nhanh pha π2 so với điện áp trong mạch:

φi=φu+π2→φu=φi−π2=π2−π2=0⇒u=20cos1000tV

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP