khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

25/05/2022 388 Lưu

Cho 100 ml dung dịch gồm MgCl2 1M và AlCl3 2M tác dụng với 500 ml dung dịch Ba(OH)2 0,85M thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

A. 11,05.
B. 15,6.
C. 17,5.
D. 21,4.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

nMgCl2=0,1 mol; nAlCl3=0,2 mol  ; nBaOH2=0,425 mol

Do đó: nMg2+=0,1 mol ;nAl3+=0,2 mol ;nOH−=0,85 mol

Phương trình hóa học:         Mg2++2OH−→MgOH2↓

                                          0,1 → 0,2    →         0,1                       mol

                                     Al3++3OH−→AlOH3↓

                                        0,2 → 0,6    → 0,2                       mol

                                     AlOH3↓+OH−→AlO2−+2H2O

                                      0,05 ←0,05                                      mol

→nAlOH3=0,2−0,05=0,15mol; mkeát  tuûa=mMgOH2+mAlOH3=0,1.58+0,15.78=17,5 gam .

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

Hỗn hợp Y gồm C2H2, C2H4, C2H6  Gọi công thức chung của Y là C2Hy (a mol)

Ta có: MY=dYH2.2=28,8=12.2+y→y=4,8

Phương trình hóa học:

C2H2+1,4H2→Ni,t°C2H8

x ← 1,4x ←            x    mol

Ta có: nX=nC2H2+nH2=x+l,4x=0,6→x=0,25 mol

Bảo toàn liên kết : nBr2=a=2nC2H2−nH2=2x−l,4x=0,15 mol

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Xenlulozơ.
B. Saccarozơ.     
C. Tinh bột.
D. Glucozơ.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP