Có ba hộp kẹo. Biết rằng hộp I và II có \(\frac{5}{6}\) kg kẹo; hộp II và hộp III có \(\frac{7}{{12}}\) kg kẹo; hộp III và hộp I có \(\frac{3}{4}\) kg kẹo. Hỏi mỗi hộp có bao nhiêu kg kẹo?
Có ba hộp kẹo. Biết rằng hộp I và II có \(\frac{5}{6}\) kg kẹo; hộp II và hộp III có \(\frac{7}{{12}}\) kg kẹo; hộp III và hộp I có \(\frac{3}{4}\) kg kẹo. Hỏi mỗi hộp có bao nhiêu kg kẹo?
Câu hỏi trong đề: 13 bài tập Phép chia phân số có lời giải !!
Quảng cáo
Trả lời:
Số kg kẹo ở 3 hộp là: \((\frac{5}{6} + \frac{7}{{12}} + \frac{3}{4}):2 = \frac{{13}}{{12}}\) (kg)
Số kg kẹo ở hộp 1 là: \(\frac{{13}}{{12}} - \frac{7}{{12}} = \frac{1}{2}\) (kg)
Số kg kẹo ở hộp 2 là: \(\frac{{13}}{{12}} - \frac{3}{4} = \frac{1}{3}\) (kg)
Số kg kẹo ở hộp 3 là: \(\frac{{13}}{{12}} - \frac{5}{6} = \frac{1}{4}\) (kg)
Đ/S: hộp I: \(\frac{1}{2}\) kg; hộp II: \(\frac{1}{3}\) kg; hộp III: \(\frac{1}{4}\) kg
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 1 file word cấu trúc mới 2025 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Sơ đồ số kẹo bán trong ngày thứ hai và thứ 3 là:

Phân số chỉ số hộp kẹo bán trong ngày thứ 3 là: \(1 - \frac{5}{8} = \frac{3}{8}\) (số kẹo bán trong ngày 2 và 3)
Số kẹo bán trong ngày thứ hai và thứ ba là: \(15:\frac{3}{8} = 40\) (hộp kẹo)
Sơ đồ số hộp kẹo lúc đầu:

Phân số chỉ 40 hộp kẹo là: \(1 - \frac{3}{5} = \frac{2}{5}\) (số kẹo ban đầu)
Số hộp kẹo cửa hàng bán được trong 3 ngày là: \(40:\frac{2}{5} = 100\) (hộp)
Đ/S: 100 hộp.
Lời giải
Hướng dẫn giải
a) Trong 1 giờ người đó đi được số km là: \(25:\frac{5}{6} = 30\) (km)
b) Trung bình đi 1km hết số phút là: \(\frac{5}{6}:25 = \frac{1}{{30}}\) (giờ) = 2 phút
Đ/S: a) 30km; b) 2 phút.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.