khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

01/10/2026 1,324 Lưu

Tại một cơ sở sản xuất nước tinh khiết, nhân viên phụ trách sản xuất cho biết, nếu mỗi ngày cơ sở này sản xuất x (m3) nước tinh khiết thì phải chi phí các khoản sau: 5 triệu đồng chi phí cố định; 0,15 triệu đồng cho mỗi mét khối sản phẩm; 0,0005x2 chi phí bảo dưỡng máy móc. Biết công suất tối đa mỗi ngày của cơ sở này là 200 m3. Gọi C(x) là chi phí sản xuất x(m3) sản phẩm mỗi ngày và \(\overline c \left( x \right)\) là chi phí trung bình mỗi mét khối sản phẩm. Khi đó:

a) C(x) = 0,0005x2 + 0,15x + 5.
Đúng
Sai
b) Chi phí sản xuất 100 m3 nước tinh khiết là 20 triệu đồng.
Đúng
Sai
c) \(\overline c \left( x \right) = 0,0005x + 0,15x + \frac{5}{x}\).
Đúng
Sai
d) Chi phí trung bình giảm xuống khi sản lượng nước tinh khiết trong ngày không vượt quá 100 m3.
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Chi phí sản xuất x(m3) sản phẩm mỗi ngày là C(x) = 0,0005x2 + 0,15x + 5.

b) Ta có C(100) = 0,0005.1002 + 0,15.100 + 5 = 25 triệu đồng.

c) Có \(\overline c \left( x \right) = \frac{{C\left( x \right)}}{x} = 0,0005x + 0,15 + \frac{5}{x}\).

d) Có \({\overline c ^\prime }\left( x \right) = 0,0005 - \frac{5}{{{x^2}}} = 0 \Leftrightarrow x = 100\) (vì x > 0).

Ta có bảng biến thiên

Tại một cơ sở sản xuất nước tinh khiết, nhân viên phụ trách sản xuất cho biết, nếu mỗi ngày cơ sở này sản xuất x (m^3) nước tinh khiết thì phải chi phí các khoản sau: 5 triệu đồng chi phí cố định; 0,15 triệu đồng cho mỗi mét khối sản phẩm (ảnh 1)

Dựa vào bảng biến thiên ta thấy chi phí trung bình giảm xuống khi sản lượng nước tinh khiết trong ngày không vượt quá 100 m3.

Đáp án: a) Đúng;   b) Sai;   c) Đúng;  d) Đúng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

4,03

. Gọi cạnh của hình vuông bị cắt ở bốn góc là: \(x\).

Điều kiện: \(0 < 2x < 21 \Leftrightarrow 0 < x < 10,5\), đơn vị \(cm\).

Ta có kích thước của khối hộp chữ nhật là: \(x,{\kern 1pt} {\rm{ }}21 - 2x;\;29,5 - 2x\).

Thể tích của khối hộp là: \(V = \left( {21 - 2x} \right).\left( {29,5 - 2x} \right).x = 619,5x - 101{x^2} + 4{x^3} = f\left( x \right)\).

Thể tích khối hộp lớn nhất khi hàm số \(f\left( x \right)\) đạt giá trị lớn nhất.

\(f'\left( x \right) = 12{x^2} - 202x + 619,5 = 0 \Leftrightarrow \left[ \begin{array}{l}{x_2} \approx 12,80\\{x_1} \approx 4,03\end{array} \right.\).

Ta có bảng biến thiên:

 Suy ra \[\mathop {\max }\limits_{\left( {0;10,5} \right)} f\left( x \right) = f\left( {{x_1}} \right)\].

Vậy cạnh của hình vuông xấp xỉ \(4,03\;cm\).

Trả lời: 4,03.

Lời giải

Đáp án:

126

Ta có: \[v'(t) = 0,003906{t^2} - 0,18058t\]

\[v'(t) = 0 \Leftrightarrow 0,003906{t^2} - 0,18058t = 0 \Leftrightarrow \left[ \begin{array}{l}t = 0\\t \approx 46,23\end{array} \right.\].

\[\begin{array}{l}v(0) = 83;\\v\left( {46,23} \right) \approx 18,67;\\v\left( {126} \right) \approx 1254,05.\end{array}\]

Tàu con thoi đạt vận tốc lớn nhất bằng \[1254,05\,\,\,\left( {ft/s} \right)\] khi t = 126 s.

Trả lời: 126.

Câu 4

PHẦN II. TRẮC NGHIỆM ĐÚNG – SAI

Một chất điểm chuyển động theo phương trình s(t) = t3 – 3t2 + 8t + 1, trong đó t tính bằng giây và s(t) tính bằng mét. Khi đó:

a) Vận tốc của chất điểm tại thời điểm t = 3 giây bằng 8 m/s.
Đúng
Sai
b) Tại thời điểm mà chất điểm di chuyển được 13 m, vận tốc khi đó bằng 8 m/s.
Đúng
Sai
c) Vận tốc nhỏ nhất của chất điểm là 5 m/s.
Đúng
Sai
d) Gia tốc tại thời điểm chất điểm đạt vận tốc nhỏ nhất bằng 2 m/s2.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP