Câu hỏi:

12/10/2025 68 Lưu

Cho 8,4 gam sắt tác dụng với 6,4 gam lưu huỳnh trong bình chân không sau phản ứng thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: 14,8.

Phản ứng: Fe + S index_html_c83f86ad5219dbcc.gif FeS.

Giả thiết: nFe = 0,15 mol; nS = 0,2 mol ⇒ Fe hết, S còn dư.

Tuy nhiêndù chất nào đủ hay dư thì cuối cùng đều trong m gam chất rắn.

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng: m = 8,4 + 6,4 = 14,8 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: 0,61.

Ta có:index_html_75595b933d4caeb6.gif  = 1,05 tấn

Fe2O3 + 3H2 → 2Fe + 3H2O

Ta có: Cứ 160 tấn Fe2O3 → (2.56 = 112) tấn Fe

1,05 tấn Fe2O3 → 0,735 tấn Fe

Vì H = 75% nên khối lượng Fe thu được là m = 0,735.83% = 0,61 (tấn).

Câu 5

A.

kim loại có cấu trúc mạng tinh thể.

B.

kim loại có tỉ khối lớn.

C.

các electron tự do trong kim loại gây ra.

D.

kim loại có bán kính nguyên tử và điện tích hạt nhân nhỏ.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP