Câu hỏi:

17/01/2026 79 Lưu

Một bình có thể tích \({\rm{V}} = 20\) lít chứa một hỗn hợp khí gồm Hydrogen và Heli ở nhiệt độ t=20°C dưới áp suất \({\rm{p}} = 200{\rm{kPa}}\). Khối lượng của hỗn hợp khí là \({\rm{m}} = 5{\rm{gam}}\). Biết khối lượng mol của Hydrogen là 2 g và của Heli là 4 g . Khối lượng của mỗi chất khí trong hỗn hợp là

A. 1,6 gam, 3,4 gam.  
B. 1,0 gam, 4,0 gam.       
C. 2,0 gam, 3,0 gam.      
D. 2,2 gam, 2,8 gam.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

\(\frac{{pV}}{T} = nR \Rightarrow \frac{{200 \cdot {{10}^3} \cdot 20 \cdot {{10}^{ - 3}}}}{{20 + 273}} = n \cdot 8,31 \Rightarrow n \approx 1,64\;{\rm{mol}}\)

Chọn A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

\(Q = 0,4A = 0,4 \cdot 4,2 \cdot {10^6} = 1,68 \cdot {10^6}J\)

\(m = VD = 50 \cdot {10^{ - 3}} \cdot 1000 = 50\;{\rm{kg}}\)

Q=mcΔt1,68.106=50.4200.ΔtΔt=8°C. Chọn D

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. \({\rm{p}} = \frac{2}{3}\mu \;{\rm{m}}\overline {{{\rm{v}}^2}} \).                  
B. \({\rm{p}} = \frac{1}{3}\mu \;{\rm{m}}\overline {{v^2}} \).      
C. \(p = \frac{3}{2}\mu \;{\rm{m}}\overline {{v^2}} \).      
D. \(p = \mu m\overline {{v^2}} \).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

a) Nhiệt lượng nhiệt lượng mà nước đá nhận vào phụ thuộc vào khối lượng, độ tăng nhiệt độ và tính chất của chất làm vật.

Đúng
Sai

b) Nhiệt lượng nước đá nhận vào để tăng nhiệt độ lên đến 0°C là 170000 J .

Đúng
Sai

c) Để toàn bộ cục nước đá tan cần một nhiệt lượng 170000 J .

Đúng
Sai
d) Sau khi cân bằng, nước đá tan hoàn toàn và nhiệt độ của hỗn hợp là 0°C
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP