Câu hỏi:

03/02/2026 22 Lưu

Một khúc gỗ hình trụ có đường kính đáy bằng 1,2 m, chiều cao bằng bán kính đáy (như hình vẽ).

Một khúc gỗ hình trụ có đường kính đáy bằng 1,2 m, chiều cao bằng bán kính đáy (như hình vẽ).  a) Tính diện tích xung quanh của khúc gỗ đó (làm tròn kết quả đến phần trăm). (ảnh 1)

a) Tính diện tích xung quanh của khúc gỗ đó (làm tròn kết quả đến phần trăm).

b) Với thành hiện tại, \(1{\rm{ }}{m^3}\) gỗ trên bán được 5 triệu đồng. Hãy tính giá thành khúc gỗ trên nếu đem đi bán.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Một khúc gỗ hình trụ có đường kính đáy bằng 1,2 m, chiều cao bằng bán kính đáy (như hình vẽ).  a) Tính diện tích xung quanh của khúc gỗ đó (làm tròn kết quả đến phần trăm). (ảnh 2)

a) Vì khúc gỗ hình trụ cón bán kính đáy \(r = \frac{{1,2}}{2} = 0,6m\) và chiều cao \(r = h = 0,6m\) nên diện tích xung quanh của khúc gỗ là:

\({S_{xq}} = 2\pi rh = 2.\pi .0,6.0,6 \approx 2,26{m^2}\)

Vậy diện tích xung quanh khúc gỗ là \(2,26{m^2}\)

b) Thể tích khúc gỗ là: \[V = \pi {r^2}h = \pi .{\left( {0,6} \right)^2}.0,6 \approx 0,68{m^3}\]

\(1{\rm{ }}{m^3}\) gỗ trên bán được 5 triệu đồng nên \[0,68{m^3}\] gỗ sẽ bán được \[0,68.5 = 3,4\] triệu đồng

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Khi uống nước giải khát, người ta hay sử dụng ống hút nhựa dạng hình trụ đường kính đáy là 0,4 cm, chiều dài ống hút là 18 cm. Hỏi khi thải ra môi trường, diện tích nhựa gây ô nhiễm cho môi trường do 100 ống hút này gây ra là bao nhiêu? (ảnh 2)

Vì ống hút hình trụ có bán kính đáy R = 0,4: 2 = 0,2 cm và chiều cao h = 18 cm nên diện tích xung quanh của ống hút là:

\[{S_{xq}} = 2\pi rh = 2\pi .0,2.18 \approx 22,608\left( {c{m^2}} \right)\]

Vậy khi thải ra môi trường, diện tích nhựa gây ô nhiễm cho môi trường do 100 ống hút này gây ra là\(100.{\rm{ }}22,608 = 2260,8\) cm2.

Lời giải

Một doanh nghiệp sản xuất vỏ hộp sữa ông thọ dạng hình trụ, có chiều cao bằng 12 cm. Biết thể tích của hộp là 192p cm^3. Tính số tiền mà doanh nghiệp cần chi để sản xuất 10 000 vỏ hộp sữa ông thọ (ảnh 1)

Vì hộp sữa hình trụ có chiều cao h = 12 cm và thể tích Vhộp = 192p cm3 nên:

\[\begin{array}{l}V = \pi {r^2}h\\192\pi  = 12\pi {r^2}\\{r^2} = 16\\ \Rightarrow r = 4cm\end{array}\]

Vì hộp sữa hình trụ có \[r = 4cm\] và chiều cao h = 12 cm nên diện tích toàn phần của hộp sữa là:

\[{S_{tp}} = 2\pi r\left( {h + r} \right) = 2\pi .4\left( {12 + 4} \right) \approx 402,124\left( {c{m^2}} \right) \approx 0,04{m^2}\]
Chi phí sản xuất 10 000 vỏ hộp sữa là: \[0,04.10000.80000 = 32000000\] đồng