khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

30/04/2026 42 Lưu

(1,0).

1. Cho m gam Fe tác dụng hoàn toàn với dung dịch HCl 1M dư, thu được 3,7185 lít khí H2 đkc?

Viết phương trình hóa học xảy ra và tính m.

2. Cho phản ứng hóa học: Br2 + HCOOH → 2HBr + CO2

Lúc đầu nồng độ của HCOOH là 0,010 mol/l, sau 40 giây nồng độ của HCOOH là 0,008 mol/l.

Tính tốc độ trung bình của phản ứng trong khoảng thời gian sau 40 giây tính theo HCOOH.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

1(0,5) Số mol H2 = 3,7185: 24,79 = 0,15 mol

PTHH: Fe + 2HCl → FeCl2 + H2 ↑

Số mol Fe = H2 = 0,15 mol m = 0,15.56 = 8,4 gam

2(0,5) Tốc độ trung bình của phản ứng trong khoảng thời gian 40 giây tính theo HCOOH là:

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 4

A.

Nhiệt độ.

B.

Áp suất.

C.

Chất xúc tác.

D.

Diện tích tiếp xúc.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A.

Nồng độ khí O2.

B.

Chất xúc tác.

C.

Kích thước các tinh thể KClO3.

D.

Nhiệt độ.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A.

273 K và 0 bar.

B.

273 K và 1 bar.

C.

298 K và 0 bar

D.

298 K và 1 bar.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP