khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

17/05/2026 74 Lưu

Một nhóm học sinh đo tốc độ hóa hơi của nước bằng cân điện tử, ấm siêu tốc và đồng hồ đo thời gian. Khi nước bắt đầu sôi, số chỉ cân là \(1,845\) \(kg\). Sau \(145,00\) \(s\), số chỉ cân còn \(1,781\) \(kg\). Tốc độ hóa hơi trung bình của nước bằng bao nhiêu \(g/s\)? Làm tròn đến chữ số hàng phần trăm.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

0,44

Đáp án: 0,44

Lời giải: \(\Delta m = 1,845 - 1,781 = 0,064\) \(kg = 64\) \(g\), \(v = \frac{{64}}{{145,00}} \approx 0,44\) \(g/s\).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

3

Lưu ý: phần văn bản quét trong file đang hiển thị chỗ này hơi thiếu ký tự; để câu hỏi “tính \(a\)” có nghĩa thì dữ kiện hợp lí phải là áp suất tăng thêm \(a \cdot {10^5}\;{\rm{Pa}}\).

Vì quá trình nén là đẳng nhiệt nên áp dụng định luật Bôi-lơ – Ma-ri-ốt: \({p_1}{V_1} = {p_2}{V_2}.\)

Thể tích giảm đi \(4\) lần nên \({V_2} = \frac{{{V_1}}}{4}.\)

Do đó \({p_2} = 4{p_1}.\)

Theo đề, áp suất ban đầu là \({p_1} = {10^5}\;{\rm{Pa}}.\)

Vậy \({p_2} = 4 \cdot {10^5}\;{\rm{Pa}}.\)

Độ tăng áp suất là \(\Delta p = {p_2} - {p_1} = 4 \cdot {10^5} - {10^5} = 3 \cdot {10^5}\;{\rm{Pa}}.\)

So sánh với \(\Delta p = a \cdot {10^5}\;{\rm{Pa}}\)

suy ra \(a = 3.\)

Đáp án: 3.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP