khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

17/05/2026 59 Lưu

Nhiệt lượng kế \(A\) chứa \(6\) lít nước ở nhiệt độ ban đầu t0A=60°C, nhiệt lượng kế \(B\) chứa \(2\) lít nước ở nhiệt độ ban đầu t0B=20°C. Người ta đổ \({V_0}\) lít nước từ nhiệt lượng kế \(A\) sang nhiệt lượng kế \(B\). Khi cân bằng nhiệt thì nhiệt độ trong nhiệt lượng kế \(B\) là \({t_{1B}}\). Tiếp sau đó, người ta đổ \({V_0}\) lít nước từ nhiệt lượng kế \(B\) trở lại nhiệt lượng kế \(A\). Khi cân bằng nhiệt thì nhiệt độ của nước trong nhiệt lượng kế \(A\) là t1A=58°C. Việc đổ nước từ \(A\) sang \(B\) và sau đó từ \(B\) sang \(A\) gọi là một thao tác đổ nước. Bỏ qua sự hấp thụ nhiệt của nhiệt lượng kế và sự mất mát nhiệt ra môi trường bên ngoài. Chọn các phát biểu đúng

1. \({V_0} = \frac{2}{{75}}\) lít.

2. t1B=21°C

3. Hiệu nhiệt độ của hai nhiệt lượng kế ứng với \(n = 10\) thao tác đổ nước là 4,29°C.

4. Hiệu nhiệt độ của hai nhiệt lượng kế ứng với \(n = 20\) thao tác đổ nước là 1,46°C.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đang cập nhật..........

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP