khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

24/05/2026 14 Lưu

+ Cho biết: \[T(K) = t(^\circ C) + 273;\]\[R = 8,31{\rm{ }}J.mo{l^{ - 1}}.{K^{ - 1}};\]\[{N_A} = 6,{02.10^{23}}\]hạt/mol; \(k = 1,{38.10^{ - 23}}\;{\rm{J/K;}}\) \[1\;amu = 931,5{\rm{ MeV/}}{{\rm{c}}^{\rm{2}}};\] \[\ln 2 = 0,693.\]

+ Không làm tròn kết quả các phép tính trung gian.

PHẦN I. Thí sinh trả lời từ câu 1 đến câu 18. Mỗi câu hỏi thí sinh chỉ chọn một phương án.

Một khung dây dẫn kín, phẳng hình vuông gồm 120 vòng dây, diện tích mỗi vòng dây là $60\text{ c}{{\text{m}}^{2}},$ được đặt trong một từ trường đều có độ lớn cảm ứng từ 0,04 T sao cho vectơ pháp tuyến của mặt phẳng khung dây cùng hướng với vectơ cảm ứng từ \(\vec B.\) Cho độ lớn cảm ứng từ giảm đều từ \(0,04{\rm{ T}}\) xuống \(0{\rm{ T}}\) trong thời gian \(0,2{\rm{ s}}{\rm{.}}\) Biết cường độ dòng điện cảm ứng xuất hiện trong khung dây có độ lớn là \(120{\rm{ mA}}{\rm{.}}\) Điện trở của khung dây bằng

A. \(1,2{\rm{ }}\Omega .\)

B. \(0,12{\rm{ }}\Omega .\)

C. \(0,24{\rm{ }}\Omega .\)

D. \(2,4{\rm{ }}\Omega .\)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Từ thông qua mỗi vòng: \(\Phi = BS\).

Suất điện động cảm ứng: \(e = N\frac{{\Delta \Phi }}{{\Delta t}} = N\frac{{S\Delta B}}{{\Delta t}}\)

Đổi: \(S = 60,c{m^2} = {60.10^{ - 4}} = {6.10^{ - 3}},{m^2}\); \(e = 120.\frac{{{{6.10}^{ - 3}}.0,04}}{{0,2}} = 0,144,V\)

\(I = 120,mA = 0,12,A\); \(R = \frac{e}{I} = \frac{{0,144}}{{0,12}} = 1,2,\Omega \)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

489

Nhiệt độ tuyệt đối: \(T = 34 + 273 = 307,K\)

Khối lượng mol oxygen: \(M = 32,g/mol = 0,032,kg/mol\)

Căn bậc hai của trung bình bình phương tốc độ là tốc độ hiệu dụng: \(v = \sqrt {\frac{{3RT}}{M}} \)

=> \(v = \sqrt {\frac{{3.8,31.307}}{{0,032}}} \) \(v \approx 489,2,m/s\)

(Làm tròn đến hàng đơn vị)

Đáp án: 489

Câu 3

A.

phương vuông góc với đoạn dây dẫn và song song với vectơ cảm ứng từ.

B.

độ lớn đạt cực đại khi đoạn dây dẫn đặt song song với đường sức từ.

C.

phương vuông góc với mặt phẳng chứa đoạn dây dẫn và vectơ cảm ứng từ.

D.

độ lớn tỉ lệ thuận với bình phương cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

a) Tốc độ biến thiên của cảm ứng từ có độ lớn bằng \(0,5\;{\rm{T/s}}{\rm{.}}\)

Đúng
Sai

b) Trong thời gian giảm độ lớn cảm ứng từ, vectơ cảm ứng từ \({\vec B_C}\) do dòng điện cảm ứng sinh ra cùng chiều với vectơ cảm ứng từ \(\vec B.\)

Đúng
Sai

c) Suất điện động cảm ứng xuất hiện trong khung dây có độ lớn bằng 0,128 V.

Đúng
Sai
d) Cường độ dòng điện cảm ứng chạy trong khung dây bằng \(100\;{\rm{mA}}{\rm{.}}\)
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP