PHẦN III. Thí sinh trả lời từ câu 1 đến 6.
PHẦN III. Thí sinh trả lời từ câu 1 đến 6.
Một đoạn dây dẫn thẳng MN đồng chất, cứng, tiết diện đều, khối lượng phân bố đều, có chiều dài 24 cm và khối lượng 10 g. Dây được treo nằm ngang bằng hai sợi dây mảnh, nhẹ, cách điện và không dãn tại hai đầu M và N. Toàn bộ hệ thống được đặt trong một từ trường đều có độ lớn cảm ứng từ là 0,08 T sao cho vectơ cảm ứng từ \(\vec B\) vuông góc với mặt phẳng chứa dây treo và dây dẫn, đi vào phía trong như hình vẽ. Lấy \(g = 10{\rm{ m/}}{{\rm{s}}^2}.\) Để lực căng của các sợi dây treo bằng 0 thì cường độ dòng điện chạy qua đoạn dây MN có độ lớn bằng bao nhiêu ampe (A) (làm tròn kết quả đến chữ số hàng phần mười)?

Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án:
Để lực căng dây treo bằng 0 thì lực từ phải cân bằng trọng lực: \({F_t} = P = mg\)
Mà lực từ tác dụng lên đoạn dây: \({F_t} = BIl\)
Suy ra: \(BIl = mg\)
\(I = \frac{{mg}}{{Bl}}\)
Đổi: \(m = 10,g = 0,01,kg\), \(l = 24,cm = 0,24,m\).
\(I = \frac{{0,01.10}}{{0,08.0,24}} = \frac{{0,1}}{{0,0192}} \approx 5,208,A\)
(Làm tròn đến hàng phần mười)
Đáp án: 5,2
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
\[2,{8.10^5}\;Pa.\]
\[1,{4.10^5}\;Pa.\]
\[1,{2.10^5}\;Pa.\]
\[2,{4.10^5}\;Pa.\]
Lời giải
Đáp án đúng là B
Nhiệt độ không đổi, khí thông nhau nên: \(p = \frac{{{p_1}{V_1} + {p_2}{V_2}}}{{{V_1} + {V_2}}}\)
\(p = \frac{{{{2.10}^5}.2 + {{10}^5}.3}}{{2 + 3}} = 1,{4.10^5},Pa\)
Câu 2
a. Trong suốt quá trình nước sôi, nhiệt độ của nước không thay đổi.
b. Công suất của bếp điện dùng trong thí nghiệm là 1850 W.
c. Tổng nhiệt lượng bếp điện đã cung cấp từ lúc bắt đầu đun nước ở 25 °C đến khi 100 g nước đã hóa hơi là 348 kJ.
d. Nhiệt hóa hơi riêng của nước ở 100 °C bằng \(2,{32.10^6}{\rm{J/kg}}.\)
Lời giải
Cho: \({m_n} = 1,kg\), \({m_{Al}} = 0,5,kg\), \({c_n} = 4200\), \({c_{Al}} = 880\), \(\Delta t = 100 - 25 = 75,K\).
Nhiệt lượng để đun đến sôi: \({Q_1} = ({m_n}{c_n} + {m_{Al}}{c_{Al}})\Delta t\)
\({Q_1} = (1.4200 + 0,5.880).75\)
\({Q_1} = (4200 + 440).75 = 348000,J = 348,kJ\)
Công suất bếp: \(P = \frac{{{Q_1}}}{t} = \frac{{348000}}{{240}} = 1450,W\)
a) Khi nước đang sôi, nhiệt độ nước không đổi ở 100 °C.
→ Đúng.
b) Công suất bếp là 1850 W.
Thực tế \(P = 1450,W\).
→ Sai.
c) Tổng nhiệt lượng đến khi 100 g nước hóa hơi là 348 kJ.
348 kJ chỉ là nhiệt lượng để đun nước đến sôi. Sau đó còn nhiệt lượng hóa hơi.
→ Sai.
d) Nhiệt hóa hơi riêng: \({Q_2} = P.t = 1450.160 = 232000,J\)
\(m = 100,g = 0,1,kg\)
\(L = \frac{{{Q_2}}}{m} = \frac{{232000}}{{0,1}} = 2,{32.10^6},J/kg\)
→ Đúng.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Nội soi.
Chụp MRI.
Chụp X-quang.
Siêu âm.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.