khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

24/05/2026 182 Lưu

Một bình kín có thể tích không đổi \(0,2{\rm{\;}}{{\rm{m}}^3}\)chứa khí hydrogen ở nhiệt độ \(30\;^\circ {\rm{C,}}\) có áp suất \(1,{8.10^5}{\rm{\;Pa}}{\rm{.}}\) Xem khí hydrogen là khí lí tưởng. Số phân tử khí hydrogen chứa trong bình là x.1023 phân tử. Tính giá trị của x (làm tròn kết quả đến chữ số hàng đơn vị).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

86

Nhiệt độ tuyệt đối: \(T = 30 + 273 = 303,K\)

Dùng công thức khí lí tưởng theo số phân tử: \(pV = NkT\)

Suy ra: \(N = \frac{{pV}}{{kT}}\)

\(N = \frac{{1,{{8.10}^5}.0,2}}{{1,{{38.10}^{ - 23}}.303}}\)

\(N \approx 8,{61.10^{24}} = 86,{1.10^{23}}\)

Vậy \(x \approx 86\).

Đáp án: 86

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Cho: \({m_n} = 1,kg\), \({m_{Al}} = 0,5,kg\), \({c_n} = 4200\), \({c_{Al}} = 880\), \(\Delta t = 100 - 25 = 75,K\).

Nhiệt lượng để đun đến sôi: \({Q_1} = ({m_n}{c_n} + {m_{Al}}{c_{Al}})\Delta t\)

\({Q_1} = (1.4200 + 0,5.880).75\)

\({Q_1} = (4200 + 440).75 = 348000,J = 348,kJ\)

Công suất bếp: \(P = \frac{{{Q_1}}}{t} = \frac{{348000}}{{240}} = 1450,W\)

a) Khi nước đang sôi, nhiệt độ nước không đổi ở 100 °C.

→ Đúng.

b) Công suất bếp là 1850 W.

Thực tế \(P = 1450,W\).

→ Sai.

c) Tổng nhiệt lượng đến khi 100 g nước hóa hơi là 348 kJ.

348 kJ chỉ là nhiệt lượng để đun nước đến sôi. Sau đó còn nhiệt lượng hóa hơi.

→ Sai.

d) Nhiệt hóa hơi riêng: \({Q_2} = P.t = 1450.160 = 232000,J\)

\(m = 100,g = 0,1,kg\)

\(L = \frac{{{Q_2}}}{m} = \frac{{232000}}{{0,1}} = 2,{32.10^6},J/kg\)

→ Đúng.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP