khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

28/05/2026 6 Lưu

Biểu đồ đoạn thẳng dưới đây cho biết thời gian tự luyện tập đàn trong 10 ngày của bạn An.

Tính giá trị trung bình cộng về thời gian tự luyện tập đàn trong 10 ngày của bạn An.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Giá trị trung bình cộng về thời gian tự luyện tập đàn ở nhà 10 ngày của bạn An là:

\(\frac{{30 + 20 + 40 + 50 + 60 + 70 + 50 + 120 + 100 + 80}}{{10}} = 62\) (phút).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a) Gọi \(a\) (m) là chu vi hình chữ nhật \(ABCD\) (\(a > 0\)).

Khi gặp nhau lần đầu tại \(E\), vì thời gian trượt ván của 2 bạn như nhau nên quãng đường mỗi bạn đi được tỉ lệ thuận với tốc độ trượt ván mà tốc độ trượt ván của Nam gấp đôi tốc độ trượt ván của Minh.

Do đó, quãng đường Nam trượt ván là \(\frac{2}{3}a\) và Minh trượt ván là \(\frac{1}{3}a\).

Khi gặp nhau lần hai tại \[F,\] tổng quãng đường Nam đi được là \(a + 100\) nên quãng đường Nam chạy bộ là \(a + 100 - \frac{2}{3}a = \frac{1}{3}a + 100\).

Mặt khác, tổng quãng đường Minh đi được là \(a - 100\) nên quãng đường Minh chạy bộ là

\(a - 100 - \frac{1}{3}a = \frac{2}{3}a - 100\).

Do thời gian chạy bộ của 2 bạn như nhau và tốc độ chạy bộ của Minh gấp rưỡi tốc độ chạy bộ của Nam nên \(\frac{2}{3}a - 100 = \frac{3}{2}\left( {\frac{1}{3}a + 100} \right)\) suy ra \(a = 1500\).

b) Gọi \(x\) (m/phút) là tốc độ chạy bộ của Nam. Suy ra:

Tốc độ trượt ván của Minh là \(2x\) (m/phút)

Tốc độ trượt ván của Nam là \(4x\) (m/phút)

Tốc độ chạy bộ của Minh là \(1,5x\) (m/phút)

Tổng thời gian di chuyển của Nam từ lúc xuất phát đến lúc gặp nhau lần 2 là 17 phút nên ta có phương trình \(\frac{{\frac{1}{3} \cdot 1500 + 100}}{x} + \frac{{\frac{2}{3} \cdot 1500}}{{4x}} = 17\).

Giải phương trình tìm được \(x = 50\) (m/phút).

Do đó thời gian Nam trượt ván đến E là \(\frac{{\frac{2}{3} \cdot 1500}}{{4 \cdot 50}} = 5\) (phút).

Vậy hai bạn gặp nhau lần đầu lúc 8 giờ 5 phút.

Lời giải

a) Thể tích của viên sô-cô-la là: \(V = \frac{4}{3}\pi {2^3} = \frac{{32}}{3}\pi \,\,\left( {{\rm{c}}{{\rm{m}}^3}} \right)\).

b) Bán kính viên sô-cô-la là \(OI = OK = 2{\rm{ cm}}\).

\(SO = SI - OI = 6 - 2 = 4{\rm{ cm}}\).

Xét \(\Delta SKO\) vuông tại \(K\) có: \(SK = \sqrt {S{O^2} - O{K^2}} = \sqrt {{4^2} - {2^2}} = 2\sqrt 3 {\rm{ (cm)}}\).

Xét \(\Delta SKO\) và \(\Delta SIH\) có: \(\widehat {SKO} = \widehat {SIH} = 90^\circ \,;\) \(\widehat {IAH}\) chung.

Do đó (g.g)

Suy ra \(\frac{{SK}}{{SI}} = \frac{{SO}}{{SH}} = \frac{{OK}}{{IH}}\) hay \(\frac{{2\sqrt 3 }}{6} = \frac{4}{{SH}} = \frac{2}{{IH}}\).

Do đó \(SH = \frac{{6 \cdot 4}}{{2\sqrt 3 }} = 4\sqrt 3 ;IH = \frac{{2 \cdot 6}}{{2\sqrt 3 }} = 2\sqrt 3 \).

Diện tích giấy tối thiểu để làm một hộp là:

\({S_{tp}} = \pi \cdot 2\sqrt 3 \cdot 4\sqrt 3 + \pi {\left( {2\sqrt 3 } \right)^2} = 36\pi \approx 113,1\,\,\left( {{\rm{c}}{{\rm{m}}^2}} \right)\).

Vậy diện tích giấy tối thiểu để làm một hộp khoảng \(113,1\,\,{\rm{c}}{{\rm{m}}^2}.\)