Câu hỏi:

28/03/2020 364

Cho 0,08 mol hỗn hợp X gồm bốn este mạch hở phản ứng vừa đủ với 0,17 mol H2 (xúc tác Ni, to), thu được hỗn hợp Y. Cho toàn bộ Y phản ứng vừa đủ với 110 ml dung dịch NaOH 1M, thu được hỗn hợp Z gồm hai muối của hai axit cacboxylic no có mạch cacbon không phân nhánh và 6,88 gam hỗn hợp T gồm hai ancol no, đơn chức. Mặt khác, đốt cháy hoàn toàn 0,01 mol X cần vừa đủ 0,09 mol O2. Phần trăm khối lượng của muối có phân tử khối lớn hơn trong Z là 

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Cách 1 : qui đổi. (cách của mình)

Xem hỗn hợp Y gồm : HCOOCH3 (a mol), (COOCH3)2 (b mol) và CH2 (c mol)

a + b = 0,08

a + 2b = NaOH = 0,11

a = 0,05 ; b = 0,03

Thay việc đốt X bằng đốt Y : O2 đốt X + O2 đốt H2 = O2 đốt Y => c = 0,4 ?=> mY = 12,14 (gam)

Muối Z gồm RCOONa (0,05) và R’(COONa)2 (0,03 mol)

=> 0,05 (R +67) + 0,03 (R’ + 134) = 12,14 + 0,11.40 – 6,88 = 9,66=> 5R +3R’ = 229 => R =29, R’=28

=>C2H5COONa và C2H4(COONa)2 => kết quả.

Cách 2 : Cách tham khảo mạng

nNaOH > nX → có este hai chức

neste hai chức = 0,11 – 0,08 = 0,03 → neste đơn chức = 0,05

→ nO (0,08 mol X) = 0,11.2 = 0,22

nPi(0,08 mol X) = 0,11 + 0,17 = 0,28

nancol = nNaOH = 0,11 → Mancol = 6,88/0,11 = 62,5

Đạt nCO2 = a ; nH2O = b khi đốt cháy X ;

nPi (0,01 mol X) = 0,28/8 = 0,035

nO (0,01 mol X) = 0,22/8 = 0,0275

nH2O + nPi = nCO2 + nX → a – b = 0,035 – 0,01 = 0,025

Bảo toàn oxi: 2a + b = 0,0275 + 0,09.2 = 0,2075 → a = 0,0775 và b = 0,0525

mY (0,08 mol) = (0,0775.12 + 0,0525.2 + 0,0275.16).8 + 0,17.2 = 12,14

mmuối = 12,14 + 0,11.40 – 6.88 = 9,66

Gọi 2 muối có phân tử khối là M1 (đơn chức) và M2 (hai chức)

0,05M1 + 0,03M2 = 9,66 → M1 = 96 và M2 = 162

%M2 = (0,03.162.100)/9,66 = 50,31

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn A.

Giả thiết  X là este đơn chức, mạch hở  CTPT là C5H8O2.

*Phản ứng thủy phân: X+H2OC3H5COOH (axit cacboxylic Y) + CH3OH (ancol metylic).

Có 3 cấu tạo gốc C3H5- gắn vào nhosmc hức COOH => X có 3 công thức cấu tạo phù hợp là:

(1) CH2=CHCH2COOCH3;      

(2) CH3CH=CHCOOCH3        

(3) CH2=C(CH3)COOCH3

Lời giải

Đáp án C

► Đốt X: 2,76(g) X + ?O2 to 0,12 mol CO2 + 0,1 mol H2O.

Bảo toàn khối lượng: mO2 = 4,32(g) nO2 = 0,135 mol.

Bảo toàn nguyên tố Oxi: nO/X = 2 × 0,12 + 0,1 – 0,135 × 2 = 0,07 mol

● nCOO = nNaOH = 0,03 mol nCH3OH/X = 0,07 – 0,03 × 2 = 0,01 mol.

nCH3OH = 0,03 mol neste = 0,03 – 0,01 = 0,02 mol

naxit = 0,03 – 0,02 = 0,01 mol. Bảo toàn nguyên tố Cacbon và Hidro:

x = 2; y = 3 C2H3COOH

Câu 3

Tiến hành phản ứng xà phòng hóa theo các bước sau:

Bước 1: Cho vào bát sứ: 1 gam mỡ lợn và 2,5 ml dung dịch NaOH 40%.

Bước 2: Đun hỗn hợp sôi nhẹ và liên tục khuấy đều bằng đũa thủy tinh (quá trình đun, có cho vào hỗn hợp vài giọt nước cất) trong thời gian 8 – 10 phút.

Bước 3: Rót vào hỗn hợp 5 ml dung dịch NaCl bão hòa nóng, khuấy nhẹ, sau đó để nguội hỗn hợp.

Phát biểu nào sau đây đúng?

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Vietjack official store
Đăng ký gói thi VIP

VIP +1 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 1 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay

VIP +3 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 3 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay

VIP +6 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 6 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay

VIP +12 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 12 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay