Câu hỏi:

28/03/2020 1,249 Lưu

Cho m gam triglixerit X tạo bởi axit stearic và axit oleic tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH đun nóng, thu được dung dịch Y chứa 109,68 gam hỗn hợp muối. Biết Y làm mất màu vừa hết 0,24 mol Br2 trong dung dịch. Giá trị của m là 

A. 106,32.  

B. 132,90.

C. 106,80.

D. 128,70.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

HD• nC17H33COONa = nBr2 = 0,24 mol

→ mC17H35COONa = 109,68 - 0,24 x 304 = 36,72 gam → nC17H35COONa = 36,72 : 306 = 0,12 mol.

nC17H33COONa = 2 x nC17H35COONa → X là (C17H33COO)2(C17H35COO)C3H5

→ m = 0,12 x 886 = 106,32 gam 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn A.

Giả thiết  X là este đơn chức, mạch hở  CTPT là C5H8O2.

*Phản ứng thủy phân: X+H2OC3H5COOH (axit cacboxylic Y) + CH3OH (ancol metylic).

Có 3 cấu tạo gốc C3H5- gắn vào nhosmc hức COOH => X có 3 công thức cấu tạo phù hợp là:

(1) CH2=CHCH2COOCH3;      

(2) CH3CH=CHCOOCH3        

(3) CH2=C(CH3)COOCH3

Lời giải

Đáp án C

► Đốt X: 2,76(g) X + ?O2 to 0,12 mol CO2 + 0,1 mol H2O.

Bảo toàn khối lượng: mO2 = 4,32(g) nO2 = 0,135 mol.

Bảo toàn nguyên tố Oxi: nO/X = 2 × 0,12 + 0,1 – 0,135 × 2 = 0,07 mol

● nCOO = nNaOH = 0,03 mol nCH3OH/X = 0,07 – 0,03 × 2 = 0,01 mol.

nCH3OH = 0,03 mol neste = 0,03 – 0,01 = 0,02 mol

naxit = 0,03 – 0,02 = 0,01 mol. Bảo toàn nguyên tố Cacbon và Hidro:

x = 2; y = 3 C2H3COOH

Câu 3

A. Ở bước 1, không thể thay mỡ lợn bằng dầu thực vật

B. Mục đích chính của việc cho nước cất vào hỗn hợp để làm xúc tác phản ứng.

C. Mục đích chính của việc cho dung dịch NaCl vào hỗn hợp để tránh phân hủy sản phẩm.

D. Sau bước 3, hỗn hợp tách thành hai lớp: phía trên là chất rắn màu trắng, phía dưới là chất lỏng.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP