khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

30/07/2026 53 Lưu

Độ lớn M của một trận động đất (đơn vị Richter) được xác định bởi công thức M = \(\log \left( {\frac{A}{{{A_0}}}} \right)\), trong đó A là biên độ rung chấn tối đa và A0 là biên độ chuẩn. Hỏi một trận động đất có độ lớn 6,5 độ Richter sẽ có biên độ rung chấn tối đa lớn gấp bao nhiêu lần so với một trận động đất có độ lớn 4,5 độ Richter?

A. 2 lần. 
B. 20 lần. 
C. 100 lần. 
D. 1000 lần.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải:

Đáp án đúng là: C

Gọi A1 và A2 lần lượt là biên độ rung chấn của trận động đất 6,5 độ Richter và 4,5 độ Richter.

Ta có:

\(\log \left( {\frac{A}{{{A_0}}}} \right)\)= 6,5 suy ra \(\frac{{{A_1}}}{{{A_0}}}\) = 106,5 hay A1 = 106,5  ∙ A0

\(\log \left( {\frac{{{A_2}}}{{{A_0}}}} \right)\)= 4,5 suy ra \(\frac{{{A_2}}}{{{A_0}}}\) = 104,5 hay A2 = 104,5 ∙ A0

Lập tỉ số: \(\frac{{{A_1}}}{{{A_2}}}\) = \(\frac{{{{10}^{6,5}} \cdot {A_0}}}{{{{10}^{4,5}} \cdot {A_0}}} = {10^{6,5 - 4,5}} = {10^2} = 100\).

Vậy trận động đất 6,5 độ Richter có biên độ lớn gấp 100 lần trận 4,5 độ Richter.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Nếu ban đầu khu rừng có A mét khối gỗ và tốc độ sinh trưởng là r% thì sau n năm khu rừng sẽ có \({\rm{A}}{\left( {1 + \frac{{\rm{r}}}{{{\rm{100}}}}} \right)^{\rm{n}}}\) mét khối gỗ.

Vậy sau 7 năm khu rừng có:

\({5.10^5}{\left( {1 + \frac{8}{{{\rm{100}}}}} \right)^7} = {5.10^5}.{\left( {1,08} \right)^7}\) (m3)

Câu 2

a) Nồng độ thuốc trong máu ngay tại thời điểm mới tiêm (t = 0) là 50 mg/L. 
Đúng
Sai
b) Chu kì bán thải của loại thuốc này (thời gian để nồng độ giảm đi một nửa) là 2 giờ. 
Đúng
Sai
c) Sau 3 giờ tiêm, nồng độ thuốc trong máu giảm xuống chỉ còn 6,25 mg/L. 
Đúng
Sai
d) Cần chờ ít nhất 5 giờ đồng hồ để nồng độ thuốc trong máu giảm xuống mức an toàn không vượt quá 3,125 mg/L.
Đúng
Sai

Lời giải

Hướng dẫn giải:

Đáp án: a) Đúng.           b) Sai.                   c) Đúng.               d) Sai.

a) Đúng. Thay t = 0 vào ta được C(0) = 50(0,5)0 = 50.

b) Sai. Để nồng độ giảm một nửa (còn 25 mg/L): 50(0,5)t = 25 ⇒ (0,5)t = 0,5 nên t = 1. Chu kì bán thải là 1 giờ.

c) Đúng. Thay t = 3 : C(3) = 50(0,5)3 = 50 ∙ 0,125 = 6,25.

d) Sai. Giải bất phương trình 50(0,5)t  ≤ 3,125 ⇒ (0,5)t ≤ \(\frac{1}{{16}}\) ⇔ t ≥ 4.

Vậy chỉ cần chờ ít nhất 4 giờ đồng hồ để nồng độ thuốc trong máu giảm xuống mức an toàn dưới 3,125 mg/L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP