khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

30/07/2026 60 Lưu

Độ pH của một dung dịch được tính bằng công thức pH = -log[H+], trong đó [H+] là nồng độ ion hydrogen tính bằng mol/lít. Xét tính đúng/sai của các mệnh đề sau:

a) Nước cất trung tính có pH = 7, suy ra nồng độ [H+] bằng 10–7 mol/lít. 
Đúng
Sai
b) Khi nồng độ [H+] tăng lên 100 lần thì độ pH sẽ tăng thêm 2 đơn vị. 
Đúng
Sai
c) Một dung dịch có pH < 5 đồng nghĩa với việc nồng độ [H+] > 10–5 mol/lít. 
Đúng
Sai
d) Khi pha loãng dung dịch axit (làm giảm nồng độ [H+]), độ pH của dung dịch sẽ giảm xuống.
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải:

Đáp án: a) Đúng.           b) Sai.                   c) Đúng.               d) Sai.

a) Đúng.  –log[H+] = 7 ⇒ [H+] = 10-7.

b) Sai. Nồng độ tăng 100 lần ⇒ pH mới là -log(100[H+]) = –2 – log[H+] = pH – 2. Độ pH giảm đi 2 đơn vị.

c) Đúng. – log[H+] < 5 ⇒ log[H+] > – 5, do đó [H+] > 10-5.

d) Sai. Giảm nồng độ [H+] làm cho log[H+] nhỏ hơn, dẫn đến -log[H+] lớn hơn, nên độ pH phải tăng lên.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Nếu ban đầu khu rừng có A mét khối gỗ và tốc độ sinh trưởng là r% thì sau n năm khu rừng sẽ có \({\rm{A}}{\left( {1 + \frac{{\rm{r}}}{{{\rm{100}}}}} \right)^{\rm{n}}}\) mét khối gỗ.

Vậy sau 7 năm khu rừng có:

\({5.10^5}{\left( {1 + \frac{8}{{{\rm{100}}}}} \right)^7} = {5.10^5}.{\left( {1,08} \right)^7}\) (m3)

Câu 2

a) Nồng độ thuốc trong máu ngay tại thời điểm mới tiêm (t = 0) là 50 mg/L. 
Đúng
Sai
b) Chu kì bán thải của loại thuốc này (thời gian để nồng độ giảm đi một nửa) là 2 giờ. 
Đúng
Sai
c) Sau 3 giờ tiêm, nồng độ thuốc trong máu giảm xuống chỉ còn 6,25 mg/L. 
Đúng
Sai
d) Cần chờ ít nhất 5 giờ đồng hồ để nồng độ thuốc trong máu giảm xuống mức an toàn không vượt quá 3,125 mg/L.
Đúng
Sai

Lời giải

Hướng dẫn giải:

Đáp án: a) Đúng.           b) Sai.                   c) Đúng.               d) Sai.

a) Đúng. Thay t = 0 vào ta được C(0) = 50(0,5)0 = 50.

b) Sai. Để nồng độ giảm một nửa (còn 25 mg/L): 50(0,5)t = 25 ⇒ (0,5)t = 0,5 nên t = 1. Chu kì bán thải là 1 giờ.

c) Đúng. Thay t = 3 : C(3) = 50(0,5)3 = 50 ∙ 0,125 = 6,25.

d) Sai. Giải bất phương trình 50(0,5)t  ≤ 3,125 ⇒ (0,5)t ≤ \(\frac{1}{{16}}\) ⇔ t ≥ 4.

Vậy chỉ cần chờ ít nhất 4 giờ đồng hồ để nồng độ thuốc trong máu giảm xuống mức an toàn dưới 3,125 mg/L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP