khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

30/07/2026 41 Lưu

Lượng đồng vị phóng xạ Carbon-14 trong một mẫu vật phân rã theo thời gian t (năm) tuân theo công thức m(t) = m0 ∙ \({\left( {\frac{1}{2}} \right)^{\frac{t}{{5730}}}}\). Xét tính đúng/sai của các mệnh đề sau:

a) Chu kì bán rã của Carbon-14 (thời gian lượng chất còn lại 50%) là 5730 năm. 
Đúng
Sai
b) Lượng Carbon-14 trong mẫu vật giảm liên tục theo thời gian (hàm số nghịch biến). 
Đúng
Sai
c) Nếu một mẩu xương chỉ còn lại 12,5% lượng Carbon-14 so với sinh vật sống thì mẩu xương đó có tuổi đời khoảng 17190 năm. 
Đúng
Sai
d) Thời gian để lượng Carbon-14 tiêu biến từ 100% xuống 25% bằng với thời gian nó tiêu biến từ 25% xuống 0%.
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải:

Đáp án: a) Đúng.           b) Đúng.               c) Đúng.               d) Sai.

a) Đúng. Thay t = 5730 vào công thức, ta được:

m(5730) = m0 ⋅ \({\left( {\frac{1}{2}} \right)^{\frac{{5730}}{{5730}}}}\) = m0 ⋅ \({\left( {\frac{1}{2}} \right)^1}\) = \(\frac{{{m_0}}}{2}\)

Vậy sau 5730 năm, lượng Carbon-14 còn lại bằng 50% lượng ban đầu. Do đó, chu kì bán rã của Carbon-14 là 5730 năm.

b) Đúng. Cơ số của hàm số mũ là \(\frac{1}{2}\) < 1 nên đây là hàm nghịch biến.

c) Đúng. 12,5% = \(\frac{1}{8}\). Giải phương trình \({\left( {\frac{1}{2}} \right)^{\frac{t}{{5730}}}}\) = \(\frac{1}{8}\) = \({\left( {\frac{1}{2}} \right)^3}\) ⇒ t = 3 ∙ 5730 = 17190.

d) Sai. Carbon-14 không bao giờ phân rã xuống mức tuyệt đối 0% trong mô hình hàm mũ cơ bản (tiệm cận).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Nếu ban đầu khu rừng có A mét khối gỗ và tốc độ sinh trưởng là r% thì sau n năm khu rừng sẽ có \({\rm{A}}{\left( {1 + \frac{{\rm{r}}}{{{\rm{100}}}}} \right)^{\rm{n}}}\) mét khối gỗ.

Vậy sau 7 năm khu rừng có:

\({5.10^5}{\left( {1 + \frac{8}{{{\rm{100}}}}} \right)^7} = {5.10^5}.{\left( {1,08} \right)^7}\) (m3)

Câu 2

a) Nồng độ thuốc trong máu ngay tại thời điểm mới tiêm (t = 0) là 50 mg/L. 
Đúng
Sai
b) Chu kì bán thải của loại thuốc này (thời gian để nồng độ giảm đi một nửa) là 2 giờ. 
Đúng
Sai
c) Sau 3 giờ tiêm, nồng độ thuốc trong máu giảm xuống chỉ còn 6,25 mg/L. 
Đúng
Sai
d) Cần chờ ít nhất 5 giờ đồng hồ để nồng độ thuốc trong máu giảm xuống mức an toàn không vượt quá 3,125 mg/L.
Đúng
Sai

Lời giải

Hướng dẫn giải:

Đáp án: a) Đúng.           b) Sai.                   c) Đúng.               d) Sai.

a) Đúng. Thay t = 0 vào ta được C(0) = 50(0,5)0 = 50.

b) Sai. Để nồng độ giảm một nửa (còn 25 mg/L): 50(0,5)t = 25 ⇒ (0,5)t = 0,5 nên t = 1. Chu kì bán thải là 1 giờ.

c) Đúng. Thay t = 3 : C(3) = 50(0,5)3 = 50 ∙ 0,125 = 6,25.

d) Sai. Giải bất phương trình 50(0,5)t  ≤ 3,125 ⇒ (0,5)t ≤ \(\frac{1}{{16}}\) ⇔ t ≥ 4.

Vậy chỉ cần chờ ít nhất 4 giờ đồng hồ để nồng độ thuốc trong máu giảm xuống mức an toàn dưới 3,125 mg/L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP