khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

30/07/2026 43 Lưu

Số lượng sản phẩm một công nhân sản xuất được mỗi ngày sau t tháng làm việc được mô phỏng bằng hàm lôgarit Q(t) = 10 + 30 ∙ log2(t + 1). Xét tính đúng/sai của các mệnh đề sau:

a) Trong tháng đầu tiên mới vào làm (t = 0), năng suất của người công nhân là 10 sản phẩm mỗi ngày. 
Đúng
Sai
b) Sau tròn 1 tháng làm việc (t = 1), người này có thể sản xuất được 40 sản phẩm mỗi ngày. 
Đúng
Sai
c) Cần tối thiểu 4 tháng làm việc để người công nhân đạt năng suất 70 sản phẩm mỗi ngày. 
Đúng
Sai
d) Theo mô hình này, người công nhân không bao giờ có thể đạt mức năng suất 100 sản phẩm một ngày.
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải:

Đáp án: a) Đúng.           b) Đúng.               c) Sai.                   d) Sai.

a) Đúng. t = 0 ⇒ Q(0) = 10 + 30 ∙ log2(1) = 10.

b) Đúng. t = 1 ⇒ Q(1) = 10 + 30 ∙ log2(2) = 10 + 30 = 40.

c) Sai. Giải 10 + 30 ∙ log2(t + 1) = 70 ⇒ 30 ∙ log2(t + 1) = 60 hay log2(t + 1) = 2 ⇒  t +1 = 4 ⇒ t = 3 (tháng).

Vậy cần 3 tháng để đạt năng suất 70 sản phẩm.

d) Sai. 10 + 30 ∙ log2(t+1) = 100 ⇒ log2 (t +1) = 3 ⇒ t = 7. Sau 7 tháng sẽ đạt mức 100 sản phẩm.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Nếu ban đầu khu rừng có A mét khối gỗ và tốc độ sinh trưởng là r% thì sau n năm khu rừng sẽ có \({\rm{A}}{\left( {1 + \frac{{\rm{r}}}{{{\rm{100}}}}} \right)^{\rm{n}}}\) mét khối gỗ.

Vậy sau 7 năm khu rừng có:

\({5.10^5}{\left( {1 + \frac{8}{{{\rm{100}}}}} \right)^7} = {5.10^5}.{\left( {1,08} \right)^7}\) (m3)

Câu 2

a) Nồng độ thuốc trong máu ngay tại thời điểm mới tiêm (t = 0) là 50 mg/L. 
Đúng
Sai
b) Chu kì bán thải của loại thuốc này (thời gian để nồng độ giảm đi một nửa) là 2 giờ. 
Đúng
Sai
c) Sau 3 giờ tiêm, nồng độ thuốc trong máu giảm xuống chỉ còn 6,25 mg/L. 
Đúng
Sai
d) Cần chờ ít nhất 5 giờ đồng hồ để nồng độ thuốc trong máu giảm xuống mức an toàn không vượt quá 3,125 mg/L.
Đúng
Sai

Lời giải

Hướng dẫn giải:

Đáp án: a) Đúng.           b) Sai.                   c) Đúng.               d) Sai.

a) Đúng. Thay t = 0 vào ta được C(0) = 50(0,5)0 = 50.

b) Sai. Để nồng độ giảm một nửa (còn 25 mg/L): 50(0,5)t = 25 ⇒ (0,5)t = 0,5 nên t = 1. Chu kì bán thải là 1 giờ.

c) Đúng. Thay t = 3 : C(3) = 50(0,5)3 = 50 ∙ 0,125 = 6,25.

d) Sai. Giải bất phương trình 50(0,5)t  ≤ 3,125 ⇒ (0,5)t ≤ \(\frac{1}{{16}}\) ⇔ t ≥ 4.

Vậy chỉ cần chờ ít nhất 4 giờ đồng hồ để nồng độ thuốc trong máu giảm xuống mức an toàn dưới 3,125 mg/L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP