PHẦN III. Câu trắc nghiệm trả lời ngắn.
Một chiếc máy bay bay lên với vận tốc 450 km/h và đường bay luôn tạo với phương ngang một góc \(30^\circ \) như hình vẽ. Hỏi sau 2 phút máy bay sẽ lên cao bao nhiêu kilômét theo phương thẳng đứng?
PHẦN III. Câu trắc nghiệm trả lời ngắn.

Câu hỏi trong đề: Đề thi tuyển sinh vào lớp 10 Toán năm 2026 Điện Biên !!
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án:
Đáp án: 7,5.
Đổi 2 phút \( = \frac{1}{{30}}\) giờ.
Quãng đường máy bay bay được là: \(s = 450 \cdot \frac{1}{{30}} = 15\) (km).
Xét \(\Delta DEF\) vuông tại \(D\) tạo bởi đường bay \(EF,\) mặt đất \(DE\) và độ cao thẳng đứng, độ cao thẳng đứng chính là cạnh góc vuông \(DF\) đối diện với \(\widehat E = 30^\circ \). Áp dụng tỉ số lượng giác, ta có:
\(DF = EF \cdot \sin E = h = s \cdot \sin 30^\circ = 15 \cdot 0,5 = 7,5\) (km).
Vậy sau 2 phút máy bay lên cao 7,5 km theo phương thẳng đứng.
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Đáp án:
Đáp án: 324.
Gắn hệ trục tọa độ sao cho tâm \(O\) của sân vận động trùng với gốc tọa độ.

Với kích thước \(AB = 80\) m và \(AD = 100\) m, tọa độ các điểm là \(B\left( { - 50; - 40} \right)\), \(C\left( {50; - 40} \right)\), \(D\left( {50;40} \right)\). Vì \(H\) là trung điểm cạnh \(AD\) nên \(H\left( {0;40} \right)\).
Đường tròn tâm \(O\) có bán kính \(R = 20\) m.
Tổng quãng đường chạy là: \(S = MB + BC + CD + DH + HM\).
Các đoạn thẳng thuộc lộ trình này có chiều dài cố định là: \(BC = 100\) m, \(CD = 80\) m, \(DH = 50\) m. Tổng độ dài các đoạn cố định là 230 m.
Phần thay đổi là \(MH + MB\). Ta cần tìm giá trị nhỏ nhất của biểu thức này với điểm \(M \in \left( {O;\,\,20} \right).\)
Áp dụng bất đẳng thức tam giác, ta có \(MH + MB \ge HB.\)\(HB = \sqrt {{{50}^2} + {{80}^2}} = \sqrt {8900} \approx 94,34\)
Độ dài (m).
Xét \(\Delta OHB\), diện tích tam giác được tính bằng:
\({S_{OHB}} = \frac{1}{2} \cdot OH \cdot {h_B} = \frac{1}{2} \cdot 40 \cdot 50 = 1000\) (m2).
Mặt khác, nếu coi \(HB\) là cạnh đáy thì: \({S_{OHB}} = \frac{1}{2} \cdot HB \cdot {h_O}\).
Suy ra khoảng cách từ tâm \(O\) đến đoạn thẳng \(HB\) là: \({h_O} = \frac{{2 \cdot 1000}}{{\sqrt {8900} }} \approx 21,2\) (m).
Khoảng cách từ tâm \(O\) đến đường thẳng \(HB\) là khoảng \(21,2\) m (lớn hơn bán kính \(R = 20)\) nên đoạn \(HB\) không giao cắt với đường tròn.
Như vậy \(MH + MB > HB \approx 94,34\) (m).
Khi đó, \(S > 230 + 94,34 = 324,34\) (m).
Vậy quãng đường ngắn nhất vận động viên cần chạy (làm tròn kết quả với độ chính xác 0,5) là khoảng 324 m.
Lời giải
Đáp án:
Đáp án: 80.
Gọi số sản phẩm dự kiến làm trong mỗi giờ là \(x\) (sản phẩm, điều kiện \(x > 0\)).
Thời gian dự kiến hoàn thành là \(\frac{{400}}{x}\) giờ.
Thời gian thực tế hoàn thành là \(\frac{{400}}{{x + 20}}\) giờ.
Theo đề bài, thời gian thực tế ít hơn thời gian dự kiến 1 giờ, ta có phương trình:
\(\frac{{400}}{x} - \frac{{400}}{{x + 20}} = 1\)
Giải phương trình:
\(\frac{{400}}{x} - \frac{{400}}{{x + 20}} = 1\)
\(400\left( {x + 20} \right) - 400x = x\left( {x + 20} \right)\)
\(8000 = {x^2} + 20x\)
\({x^2} + 20x - 8000 = 0\)
\(\left( {x - 80} \right)\left( {x + 100} \right) = 0\)
\(x - 80 = 0\) hoặc \(x + 100 = 0\)
\(x = 80\) (thỏa mãn) hoặc \(x = - 100\) (loại).
Vậy theo dự kiến mỗi giờ nhóm làm được 80 sản phẩm.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

