khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 77,392 Lưu

Một vật chuyển động thẳng nhanh dần đều từ trạng thái đứng yên và đi được đoạn đường S trong thời gian 4s. Xác định thời gian vật đi được 34đoạn đường cuối.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Giải: Ta có v0=0(m/s)

Gọi t là thời gian vật đi hết quãng đường S nên t=4s, thời gian để vật đi hết 34  quãng đường cuối là n

Vậy ΔS=S−St−n=34S⇒S4=St−n⇒14.12at2=12a(t−n)2⇒t24=(t−n)2⇒424=(4−n)2⇒n=2s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Giải: 

a; Áp dụng công thức S=v0t+12a.t2 với v0=18km/h=5m/s

Quãng đường đi trong 5s: S5=v0t5+12a.t52=25+12,5a

Quãng đường đi trong 4s: S4=v0t4+12a.t42=20+8a

Quãng đường đi trong giây thứ 5: S = S5  - S4 = 14(m)  a = 2 m/s2

b;  Quãng đường đi trong 10s: S10=v0t10+12a.t102=50+100=150m

Quãng đường đi trong 9s: S10=v0t10+12a.t102=45+81=126m

Quãng đường đi trong giây thứ 10: S = S10  - S9 = 24 (m )

Lời giải

Giải: Chọn chiều dương là chiều chuyển động của tàu, gốc tọa độ tại vị trí hãm phanh, gốc thời gian lúc bắt đầu hãm phanh.

a. v0=723,6=20m/s; v1=543,6=15m/s; v2=363,6=10m/s

gia tốc chuyển động của tàu a=v1−v0Δt=15−2010=−0,5m/s2

Mà v2=v0+a.t2⇒t2=v2−v0a=10−20−0,5=20s

Khi dừng lại hẳn thì v3=0

Áp dụng công thức v3=v0+at3⇒t3=v3−v0a=0−20−0,5=40s

b;Áp dụng công thức v32−v02=2.a.S⇒S=v32−v022.a=400m

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP