khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

20/05/2022 541 Lưu

Hòa tan hoàn toàn 43,56 gam hỗn hợp X gồm Mg, CuO, Fe3O4 và FeCO3 (trong đó nguyên tố oxi chiếm 22,04% về khối lượng) vào 960 ml dung dịch HNO3 2M, thu được dung dịch Y chỉ chứa muối và 2,688 lít (đktc) hỗn hợp khí Z gồm N2O, NO và CO2, có tỉ khối so với H2 là 18,5. Cho Y phản ứng tối đa với 1,77 lít dung dịch NaOH 1M (đun nóng), thu được kết tủa T. Nung T trong không khí đến khối lượng không đổi, thu được 48 gam chất rắn. Phần trăm khối lượng của CuO trong X có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 24.                                

B. 26.                                
C. 30.                                
D. 28.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có: nO(X)=43,56.0,220416=0,6(mol)ZN2O,CO2:aNO:b→a+b=0,1244a+30b=0,12.2.18,5→a=0,06b=0,06

Quy đổi hỗn hợp X, ta có sơ đồ phản ứng sau:XMg,Fe,CuOCO2:0,06−x→HNO3:1,92YKLm+NH4+NO3−:1,77+ZN2O:xCO2:0,06−xNO:0,06→BTNT(O)nO=0,6−2.0,06−x=2x+0,48→BTNT(N)nNH4+=1,92−1,77−2x−0,06=0,09−2xnHNO3=10.0,09−2x+10x+4.0,06+2.2x+0,48=1,92→x=0,03→nCO2=0,06−0,03=0,03XMg:yCuO:zFe3O4:tFeCO3:0,03⏟43,56  gam→HNO3Y→NaOHT→t°MgO:yCuO:zFe2O3:1,5t+0,015⏟48  gammx=24y+80z+232t+116.0,03=43,56moxit=40y+80z+160.1,5t+0,015=48nO(X)=z+4t+3.0,03=0,6→y=0,3z=0,15t=0,09→%mCuO=80.0,1543,56.100%=27,55%

Chọn đáp án D.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. tripeptit.                       

B. tetrapeptit.                    
C. pentapeptit.                  
D. đipeptit.

Lời giải

Theo đầu bài ta có: nalanin=66,7589=0,75  mol, nH2O=66,75−55,9518=0,6 mol.

Sơ đồ phản ứng thủy phân:           X(C3nH5n+2On+1Nn)+(n−1)H2O→nC3H7O2N(1)mol:                                                                                                         0,6                          0,75

Theo (1) và giả thiết ta có: 0,75.(n−1)=0,6.n⇒n=5→  Vậy X là pentapeptit.

Chọn đáp án C.

Câu 2

A. 1 : 2.                             

B. 1 : 3.                             
C. 2 : 1.                             
D. 3 : 1.

Lời giải

FeSO4⏟152.7H2O⏟278⇒

 

coi FeSO4.7H2O là dung dịch FeSO4 có nồng độ phần trăm là: C%=152278.100%=54,68%

.

Áp dụng sơ đồ đường chéo ta có: m1     54,68                         25 - 10,16                     ↘      ↗                            25                     ↗      ↘m2    10,16                          54,68 - 25⇒m1m2=25−10,1654,68−25=12

 

Chọn đáp án A.

Câu 3

A. 0,985 gam đến 3,94 gam.                                         

B. 0 gam đến 0,985 gam. 

C. 0 gam đến 3,94 gam.                                              
D. 0,985 gam đến 3,152 gam.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. tách nước.                    

B. hiđro hóa.                     
C. đề hiđro hóa.                
D. xà phòng hóa.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. Fe.                                

B. Al.                                
C. Mg.                               
D. Cu.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP