Bài tập nâng cao Toán lớp 3 Phép cộng, phép trừ có đáp án
4.6 0 lượt thi 7 câu hỏi 45 phút
🔥 Đề thi HOT:
Phiếu bài tập cuối tuần Toán lớp 3 có đáp án - Tuần 1
Đề thi Giữa kì 1 Toán lớp 3 có đáp án (cơ bản - Đề 1)
17 bài tập Toán lớp 3: Phép chia hết và phép chia có dư có đáp án
Danh sách câu hỏi:
Lời giải
Hướng dẫn giải:
a) 13 + 28 + 35 + 12 + 47 + 65
= (13 + 47) + (28 + 12) + (35 + 65)
= 60 + 40 + 100
= 100 + 100
= 200
b) 486 – 98 + 12
= 486 – (86 + 12) + 12
= 486 – 86 – 12 + 12
= 400
c) 125 – (25 + 27)
= 125 – 25 – 27
= 100 – 27
= 73
d) 250 – 45 – 55
= 250 – (45 + 55)
= 250 – 100
= 150
Lời giải
Hướng dẫn giải:
a) 37 + 25 + 63 + 44 + 75 + 56 + 100
= (37 + 63) + (25 + 75) + (44 + 56) + 100
= 100 + 100 + 100 + 100
= 400
b) 316 – 29 – 71
= 316 – (29 + 71)
= 316 – 100
= 216
c) 125 + 126 + 127 – 25 – 26 – 27
= (125 – 25) + (126 – 26) + (127 – 27)
= 100 + 100 + 100
= 300
d) 328 – 459 + 227 + 102 – 241 + 163
= (328 + 102) + (227 + 163) – (459 + 241)
= 430 + 400 – 700
= 830 – 700
= 130
e) 10 + 2 + 6 + 7 + 3 + 1 + 8 + 4 + 9 + 5
= 10 + (9 + 1) + (8 + 2) + (7 + 3) + (6 + 4) + 5
= 10 + 10 + 10 + 10 + 10 + 5
= 55
f) 216 – (115 – 100) + 150
= 201 + 15 – 15 + 150
= 201 + 150
= 351
Lời giải
Hướng dẫn giải:
Số lớn nhất có ba chữ số khác nhau là 987
Số cần tìm là: 987 + 9 = 996
Đáp số: 996
Lời giải
Hướng dẫn giải:
Số bị trừ lớn hơn hiệu số 423 đơn vị nên số trừ là 423
Số trừ nhỏ hơn hiệu số 121 đơn vị nên hiệu số là: 423 + 121 = 423 + 121 = 544
Số bị trừ là: 423 + 544 = 967
Đáp số: Số bị trừ là 967, số trừ là 423, hiệu số là 544
Lời giải
Hướng dẫn giải:
Số nhỏ nhất có ba chữ số khác nhau là 123
Tổng của số cần tìm và số nhỏ nhất có ba chữ số khác nhau bằng 532, vậy số cần tìm là: 532 – 123 = 409
Đáp số: Số cần tìm là 409
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.