khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

03/12/2023 37,424 Lưu

Trong hình vẽ, khi được kéo ra khỏi vị trí cân bằng ở điểm O và buông tay, lực đàn hồi của lò xo khiến vật A gắn ở đầu lò xo dao động quanh O. Tọa độ s (cm) của A trên trục Ox vào thời điểm t (giây) sau khi buông tay được xác định bởi công thức s=10sin10t+π2. Vào thời điểm nào dưới dây thì s =−53 cm?

Trong hình vẽ, khi được kéo ra khỏi vị trí cân bằng ở điểm O và buông tay, lực đàn hồi của lò xo khiến (ảnh 1)

A. −π3;

B. −π12;

C. −π6;

D. −π4.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: B

Khi s =−53cm thì:

10sin10t+π2=−53

⇔ sin10t+π2=−32

⇔ sin10t+π2=sin−π3

⇔10t+π2=−π3+k2π10t+π2=4π3+k2π   , k ∈ ℤ

⇔10t=−5π6+k2π10t=5π6+k2π , k ∈ ℤ

⇔t=−π12+kπ5t=π12+kπ5, k ∈ ℤ

Khi k = 0 thì t = −π12 hoặc t = π12.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hướng dẫn giải:

Đáp án đúng là: C

Giả sử thành phố A có đúng 9 giờ có ánh sáng mặt trời vào ngày thứ t0.

Ta có: dt0=3sinπ182t0−80+12

Mà d(t0) = 9 nên ta có:

3sinπ182t0−80+12=9

⇔3sinπ182t0−80=−3

⇔sinπ182t0−80=−1

⇔π182t0−80=−π2+k2π , k ∈ ℤ   

⇔ t0 – 80 = –91 + 364k , k ∈ ℤ

⇔ t0 = 364k – 11, k ∈ ℤ

Mà 0 ≤ t0 ≤ 365

⇔ 11 ≤ 364k ≤ 376

⇔ 0,03 ≤ k ≤ 1,03

Mà k ∈ ℤ nên k = 1

Nếu k = 1 thì t0 = 353

Vậy thành phố A có đúng 9 giờ có ánh sáng mặt trời vào ngày thứ 353.

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Vận tốc bằng 2 cm/s thì:

\(2 = 2\sin \left( {2t + \frac{\pi }{6}} \right)\)

\( \Leftrightarrow \sin \left( {2t + \frac{\pi }{6}} \right) = 1\)

\( \Leftrightarrow 2t + \frac{\pi }{6} = \frac{\pi }{2} + k2\pi \), k ∈ ℤ

\( \Leftrightarrow t = \frac{\pi }{6} + k\pi \), k ∈ ℤ.

Với k = 0 thì t = \(\frac{\pi }{6}\).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP