Ở một nhà máy có ba tổ công nhân. Nếu lấy 20% số công nhân ở tổ một chia đều cho hai tổ còn lại thì số công nhân ba tổ bằng nhau. Nếu tổ một có thêm 8 công nhân thì số công nhân của tổ một bằng tổng số công nhân của hai tổ kia. Vậy tổ một có ...... công nhân.
Quảng cáo
Trả lời:
Hướng Dẫn Giải
Khi lấy 20% số công nhân ở tổ một chia đều cho 2 tổ thì mỗi tổ có thêm:
20% : 2 = 10% (số công nhân tổ một)
Khi đó mỗi tổ có số công nhân bằng:
100% - 20% = 80% (số công nhân tổ một)
Hai tổ còn lại mỗi tổ có số công nhân bằng:
80% - 10% = 70% (số công nhân tổ một)
Cả hai tổ còn lại có số công nhân bằng:
70% + 70% = 140% (số công nhân tổ một)
Tổng số công nhân hai tổ còn lại hơn số công nhân tổ một 8 người hay:
140% - 100% = 40% (số công nhân tổ một)
Số công nhân tổ một là: 8 : 40 × 100 = 20 (người)
Đáp Số: 20 người.
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 1 file word cấu trúc mới 2025 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Giá tiền 1 kg gạo nếp là: 7200 : 80 × 100 = 9000 (đồng)
Đáp Số: 9000 đồng.
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Số học sinh gái hơn số học sinh trai trong học kì I là:
15 – 5 = 10 (học sinh)
Tỉ số phần trăm số học sinh trai so với tổng số học sinh trong học kì I là:
100% - 51% = 49%.
Số học sinh gái hơn số học sinh trai là: 51% - 49% = 2%
Tổng số học sinh trong học kì I là: 10 : 2 × 100 = 500 (học sinh)
Số học sinh của trường đầu năm học là: 500 – 15 – 5 = 480 (học sinh)
Số học sinh trai (gái) của trường đầu năm học là: 480 : 2 = 240 (học sinh)
Đáp Số: 240 học sinh gái; 240 học sinh trai.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.