Câu hỏi:

13/08/2025 109 Lưu

Một công nhân dự định làm 200 cái cốc trong một thời gian nhất định. Sau khi làm được 2 giờ với năng suất dự định, người đó đã thay đổi thao tác nên làm thêm được 5 cốc mỗi giờ, do đó đã hoàn thành công việc sớm hơn dự định 1 giờ 36 phút. Năng suất dự định ban đầu của công nhân đó là

A. \[20\] cốc/ giờ.

B. \[25\] cốc/ giờ.

C. \[30\] cốc/ giờ.

D. \[35\] cốc/ giờ.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn A

Đổi \[{\rm{1}}\] giờ \[{\rm{36}}\]phút bằng \[\frac{8}{5}\] giờ.

Gọi năng suất dự định ban đầu là \[x\], \[x \in {\mathbb{N}^*}\].

Thời gian làm theo năng suất dự định là \[\frac{{200}}{x}\].

Hai giờ đầu làm được số cốc là \[2x\], nên số cốc còn lại là \[200 - 2x\].

Thời gian còn lại sau khi tăng năng suất lên \[5\] cái cốc một giờ là \[\frac{{200 - 2x}}{{x + 5}}\].

Theo bài ra ta có \[\frac{{200}}{x} = 2 + \frac{8}{5} + \frac{{200 - 2x}}{{x + 5}}\]

\[\frac{{200}}{x} = \frac{{8x + 1090}}{{5\left( {x + 5} \right)}}\]

\[4{x^2} + 45x - 2500 = 0\]

\(\left( {x - 20} \right)\left( {4x + 125} \right) = 0\)

 \(x = 20\) hoặc \(x = \frac{{ - 125}}{4}\)

Vì \(x > 0\) nên \[x = 20\].

Vậy năng suất dự định ban đầu là \[20\]cái cốc/giờ.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn C

Giảm giá \[20\% \] cho một món hàng nên giá bán một món hàng là \[80\% .40\,\,000 = 32\,\,000\]

Trả \[60\% \] giá đang bán, tức là \[60\% .40\,\,000 = 24\,\,000\]

Khách hàng phải trả \[272\,\,000\] nên khách hàng đã mua nhiều hơn 4 món hàng, từ món hàng thứ 5 khách mua với giá \[24\,\,000\] ngàn đồng.

Gọi số món hàng khách mua là \[x\] món hàng (\[x \in {N^*}\]và \[x > 4\]).

Theo bài ra ta có: \[4 \cdot 32\,\,000 + \left( {x - 4} \right).24\,\,000 = 272\,\,000\] nên \[x = 10\]

Vậy nếu khách hàng phải trả \[272\,\,000\] đồng thì khách đó mua 10 món hàng.

Lời giải

Chọn C

Số tiền ông Bách thu được trong ba năm đầu là:

\[20\,\,000\,\,000.{(1 + 3,35\% )^3} = 22\,\,078\,\,087\]

Số tiền ông Bách thu được trong hai năm tiếp theo là:

\[22\,\,078\,\,087.{(1 + 3,75\% )^2} = 23\,\,764\,\,991\]

Số tiền ông Bách thu được trong năm năm tiếp theo là:

\[23\,\,764\,\,991 \cdot {\left( {1 + 4,8\% } \right)^5} = 30\,\,043\,\,053\]

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP