Câu hỏi:

18/09/2025 134 Lưu

Một đồi xe cần phải chuyên chở \(150\) tấn hàng. Hôm làm việc có \(5\) xe được điều đi làm việc khác nên mỗi xe còn lại phải chở thêm \[5\] tấn. Hỏi đội xe ban đầu có bao nhiêu chiếc? ( biết rằng mỗi xe chở hàng như nhau).

A. \(5\)xe.

B. \(10\)xe.

C. \(15\)xe.

D. \(20\)xe.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn C

Gọi số xe ban đầu là \[x\:(x \in {N^ * },\:x > 5,\:xe)\].

* Theo dự định: Tổng số hàng là: \[150\;\] (tấn)

Số hàng mỗi xe chở là: \[\frac{{150}}{x}\] (tấn)

* Thực tế: Tổng số xe là \[x{\rm{ }}--{\rm{ }}5{\rm{ }}\;\] (xe)

Số hàng mỗi xe chở là: \[\frac{{150}}{{x - 5}}\] (tấn)

Vì số hàng thực tế mỗi xe chở hơn dự định 5 tấn nên ta có phương trình:

\[\frac{{150}}{{x - 5}} - \frac{{150}}{x} = 5\]

\[\frac{{30}}{{x - 5}} - \frac{{30}}{x} = 1\]

\[\frac{{30x}}{{x(x - 5)}} - \frac{{30(x - 5)}}{{x(x - 5)}} = \frac{{x(x - 5)}}{{x(x - 5)}}\]

\[30x - 30(x - 5) = x(x - 5)\]

\[30x - 30x + 150 = {x^2} - 5x\]

\[{x^2} - 5x - 150 = 0\]

\[\Delta = {( - 5)^2} - 4.1.( - 150) = 625 > 0\]

⇒ Phương trình có 2 nghiệm phân biệt: \[\left[ \begin{array}{l}{x_1} = \frac{{5 + \sqrt {625} }}{2} = 15(tm)\\{x_2} = \frac{{5 - \sqrt {625} }}{2} = - 10(ktm)\end{array} \right.\]

Vậy số xe ban đầu của đội là \[15\] xe.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn C

Giảm giá \[20\% \] cho một món hàng nên giá bán một món hàng là \[80\% .40\,\,000 = 32\,\,000\]

Trả \[60\% \] giá đang bán, tức là \[60\% .40\,\,000 = 24\,\,000\]

Khách hàng phải trả \[272\,\,000\] nên khách hàng đã mua nhiều hơn 4 món hàng, từ món hàng thứ 5 khách mua với giá \[24\,\,000\] ngàn đồng.

Gọi số món hàng khách mua là \[x\] món hàng (\[x \in {N^*}\]và \[x > 4\]).

Theo bài ra ta có: \[4 \cdot 32\,\,000 + \left( {x - 4} \right).24\,\,000 = 272\,\,000\] nên \[x = 10\]

Vậy nếu khách hàng phải trả \[272\,\,000\] đồng thì khách đó mua 10 món hàng.

Lời giải

Chọn C

Số tiền ông Bách thu được trong ba năm đầu là:

\[20\,\,000\,\,000.{(1 + 3,35\% )^3} = 22\,\,078\,\,087\]

Số tiền ông Bách thu được trong hai năm tiếp theo là:

\[22\,\,078\,\,087.{(1 + 3,75\% )^2} = 23\,\,764\,\,991\]

Số tiền ông Bách thu được trong năm năm tiếp theo là:

\[23\,\,764\,\,991 \cdot {\left( {1 + 4,8\% } \right)^5} = 30\,\,043\,\,053\]

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP