Câu hỏi:

18/12/2025 45 Lưu

Cho ba giá trị gần đúng của \(\frac{3}{7}\) là 0,\(429;0,4\) và 0,42. Khi đó:

a) Công thức đánh giá sai số tuyệt đối là: \({\rm{\Delta }} = \left| {\overline a - a} \right|\).
Đúng
Sai
b) Xét số gần đúng 0,429 ta có: \({{\rm{\Delta }}_1} = \left| {\frac{3}{7} - 0,429} \right| < 0,0005\).
Đúng
Sai
c) Xét số gần đúng 0,4 ta có: \({{\rm{\Delta }}_2} = \left| {\frac{3}{7} - 0,4} \right| < 0,03\).
Đúng
Sai
d) Xét số gần đúng 0,42 ta có: \({{\rm{\Delta }}_2} = \left| {\frac{3}{7} - 0,42} \right| < 0,009\).
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Đúng: Ta sử dụng công thức đánh giá sai số tuyệt đối là: \({\rm{\Delta }} = \left| {\overline a  - a} \right|\).

b) Đúng: Xét số gần đúng 0,429 ta có: \({{\rm{\Delta }}_1} = \left| {\frac{3}{7} - 0,429} \right| < 0,0005\).

c) Đúng: Xét số gần đúng 0,4 ta có: \({{\rm{\Delta }}_2} = \left| {\frac{3}{7} - 0,4} \right| < 0,03\).

d) Đúng: Xét số gần đúng 0,42 ta có: \({{\rm{\Delta }}_2} = \left| {\frac{3}{7} - 0,42} \right| < 0,009\).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

a) Có \(2\) cách đi từ thành phố \(C\) đến thành phố \(B\).
Đúng
Sai
b) Có tất cả \(6\) con đường trong hình vẽ.
Đúng
Sai
c) Có \(6\) cách đi từ thành phố \(A\) đến thành phố \(C\) mà qua \(B\) chỉ một lần.
Đúng
Sai
d) Có \(8\) cách đi xuất phát từ thành phố \(B\) đến thành phố \(A\) và quay ngược lại thành phố \(B\).
Đúng
Sai

Lời giải

a) Đúng: Chỉ có \(2\) con đường nối từ thành phố \(C\) đến thành phố \(B\).

b) Đúng: Có \(4\) con đường nối từ thành phố \(A\) đến thành phố \(B\).

Có \(2\) con đường nối từ thành phố \(B\) đến thành phố \(C\).

Do đó, có tất cả \(4 + 2 = 6\) con đường.

c) Sai: Có \(4\) con đường nối từ thành phố \(A\) đến thành phố \(B\).

Có \(2\)con đường nối từ thành phố \(B\) đến thành phố \(C\).

Do đó, số cách đi từ thành phố \(A\) đến thành phố \(C\) là: \(4.2 = 8\).

d) Sai: Đi từ thành phố \(A\) đến thành phố \(B\) có \(4\) cách và ngược lại.

Do đó, số cách đi cần tìm là \(4.4 = 16\).

Lời giải

Lấy lần lượt \(3\) quyển sách có \(15.14.13 = 2730\) cách.

Lấy \(2\) quyển sách đầu là Toán và quyển còn lại là Văn có \(10.9.5 = 450\) cách.

Xác suất để được hai quyển sách đầu là Toán, quyển thứ ba là Văn: \[\frac{{450}}{{2730}} = \frac{{15}}{{91}} \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}a = 15\\b = 91\end{array} \right.\].

Khi đó giá trị biểu thức \(T = a + b = 15 + 91 = 106\)

Câu 3

A. \(720\).                   
B. \(240\).                 
C. \(5040\).                      
D. .\(120\)..

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. \(0,2\).                    
B. \(0,3\).                  
C. \(0,4\).                         
D. \(0,6\).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP