Câu hỏi:

18/01/2026 18 Lưu

Một ấm điện có ghi 220 V – 1000 W có thể đun sôi 1,5 lít nước từ 200C trong thời gian 10 phút. Tính hiệu suất của bếp. Biết nhiệt dung riêng của nước là c = 4200 J/(kg.K) và khối lượng riêng của nước là 1 g/cm3. Hiệu suất của bếp là

A.

72,5%.

B.

76,4%.

C.

84%.

D.

95%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C

Nhiệt lượng cung cấp cho 1,5 lít nước từ 200C đến sôi ở 1000C là:

Q = mc∆t = 1,5.4200.(100 - 20) = 504 000 J

Điện năng tiêu thụ của bếp là: \[A = {\rm{P}}.t = 1000.\left( {10.60} \right) = 600{\rm{ }}000{\rm{ }}J\]

Hiệu suất của bếp là: \(H = \frac{Q}{A}.100\% = \frac{{504000}}{{600000}}.100\% = 84\% \)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 2

A.

\(Q = {3.10^{ - 6}}{\rm{ }}(C{\rm{)}}{\rm{.}}\)

B.

\(Q = {3.10^{ - 7}}{\rm{ (C)}}{\rm{.}}\)

C.

\(Q = {3.10^{ - 5}}{\rm{ (C)}}{\rm{.}}\)

D.

\(Q = {3.10^{ - 8}}{\rm{ (C)}}{\rm{.}}\)

Lời giải

Đáp án đúng là B

Ta có \[{\rm{E = 9}}{\rm{.1}}{{\rm{0}}^{\rm{9}}}{\rm{\;}}\frac{{\left| {\rm{Q}} \right|}}{{{{\rm{r}}^{\rm{2}}}}}{\rm{ }} \Rightarrow \left| {\rm{Q}} \right| = {\rm{ }}\frac{{{\rm{E}}{{\rm{r}}^{\rm{2}}}}}{{{\rm{9}}{\rm{.1}}{{\rm{0}}^{\rm{9}}}}}{\rm{\; = }}\frac{{30000.0,{3^2}}}{{{\rm{9}}{\rm{.1}}{{\rm{0}}^{\rm{9}}}}}{\rm{ = 3}}{\rm{.1}}{{\rm{0}}^{ - 7}}{\rm{ (C)}}\]

Câu 3

A.

hút nhau một lực 0,5 N.

B.

hút nhau một lực 5 N.

C.

đẩy nhau một lực 5 N.

D.

đẩy nhau một lực 0,5 N.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A.

thể tích vùng có điện trường là lớn hay nhỏ.

B.

điện trường tại điểm đó về phương diện dự trữ năng lượng.

C.

tác dụng lực của điện trường lên điện tích tại điểm đó.

D.

tốc độ dịch chuyển điện tích tại điểm đó.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A.

Các điện tích cùng loại thì đẩy nhau.

B.

Các điện tích khác loại thì hút nhau.

C.

Hai thanh nhựa giống nhau, sau khi cọ xát với len dạ, nếu đưa lại gần thì chúng sẽ hút nhau.

D.

Hai thanh thủy tinh sau khi cọ xát vào lụa, nếu đưa lại gần nhau thì chúng sẽ đẩy nhau.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP