Câu hỏi:

19/01/2026 27 Lưu

Một sóng cơ lan truyền trong một môi trường với tốc độ 1 m/s và tần số 10 Hz, biên độ sóng không đổi là 4 cm. Khi phần tử vật chất nhất định của môi trường đi được quãng đường S thì sóng truyền thêm được quãng đường 25 cm. Giá trị S bằng

A.

24 cm.

B.

25 cm.

C.

56 cm.

D.

40 cm.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là D

- Ta có T=1f=110= 0,1 sT2= 0,05

Quãng đường truyền sóng Δs=v.ΔtΔt=ΔSv=0,251=0,25 s=5.T2

Quãng đường dao động s = 5.2A = 5.2.4 = 40 cm.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là D

Ta có l = k λ 2 = k v 2 f f = k v 2 l { 4 2 = 6 v 2 l f 5 = 4 v 2 l f 5 4 2 = 4 6 f 5 = 2 8 H z

Câu 4

A.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 5 π ) cm.

B.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t π ) cm.

C.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 2 , 5 π ) cm.

D.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 5 , 5 π ) cm.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Chu kì dao động là 0,5 s.

B. Tốc độ cực đại của chất điểm là 18,8 cms.

C. Gia tốc của chất điểm có độ lớn cực đại là 113 cm/s2 .

.l.. 22D. Tần số của dao động là 2 Hz.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP