khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

06/04/2026 4,401 Lưu

Bác Bình dự định làm một bể cá bằng kính cường lực dạng hình hộp chữ nhật không nắp. Bể có thể tích $3{{\text{m}}^{\text{3}}}$ và có chiều dài gấp đôi chiều rộng. Chi phí làm bể gồm hai phần: phần làm đáy bể là 500 ngàn đồng trên 1 ${{\text{m}}^{\text{2}}}$ và phần làm mặt xung quanh là 400 ngàn đồng trên $1\,{{\text{m}}^{\text{2}}}$. Chi phí vận hành bể cá trong một tháng là 400 ngàn đồng.

Bác Bình dự định làm một bể cá bằng kính cường lực dạng hình hộp chữ nhật không nắp (ảnh 1)

a) [NB] Chi phí vận hành bể cá trong một năm là 4,8 triệu đồng.
Đúng
Sai
b) [TH] Nếu chiều rộng của bể là 1m thì chiều cao của bể là 3m.
Đúng
Sai
c) [TH] Nếu chiều rộng của bể là $x\left( m \right)$ thì diện tích xung quanh của bể là $\frac{9}{x}\left( {{m}^{2}} \right)$.
Đúng
Sai
d) [VD,VDC] Chi phí ít nhất để làm bể $4,44$ triệu đồng (làm tròn đến hàng phần trăm).
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a. Đúng

Chi phí vận hành bể cá trong một năm là $12.400=4,8$ triệu.

b. Gọi chiều rộng của bể cá là $x\,\left( m \right)\,\left( x>0 \right)$.

Khi đó chiều dài của bể là $2x\,\left( m \right)$.

Gọi chiều cao của bể cá là $h\,\left( m \right)\,\,\left( h>0 \right)$.

Theo bài ra ta có: $x.2x.h=3\Rightarrow h=\frac{3}{2{{x}^{2}}}$.

Do đó, nếu chiều rộng của bể là $1\,\text{m}$ thì chiều cao của bể là $h=\frac{3}{{{2.1}^{2}}}=\frac{3}{2}$.

$\Rightarrow $b Sai.

c. Đúng

Diện tích đáy của bể cá là: $S=2x.x=2{{x}^{2}}\,\left( {{\text{m}}^{\text{2}}} \right)$.

Diện tích xung quanh của bể cá là: ${{S}_{xq}}=2.x.h+2.2x.h=6xh=6x.\frac{3}{2{{x}^{2}}}=\frac{9}{x}\,\left( {{\text{m}}^{\text{2}}} \right)$.

d. Đúng

Chi phí làm bể cá là: $f\left( x \right)=500.2{{x}^{2}}+400.\frac{9}{x}=1000{{x}^{2}}+\frac{3600}{x}$(ngàn đồng).

Chi phí làm bể cá thấp nhất khi $f\left( x \right)=1000{{x}^{2}}+\frac{3600}{x}$ đạt giá trị nhỏ nhất với $x>0$.

Ta có: ${f}'\left( x \right)=2000x-\frac{3600}{{{x}^{2}}}=0\Rightarrow x=\sqrt[3]{1,8}$.

Bảng biến thiên:

Bác Bình dự định làm một bể cá bằng kính cường lực dạng hình hộp chữ nhật không nắp (ảnh 2)

Khi đó, chi phí làm bể thấp nhất khi $x=\sqrt[3]{1,8}$.

Vậy, chi phí ít nhất để làm bể là:

$f\left( \sqrt[3]{1,8} \right)=1000{{\left( \sqrt[3]{1,8} \right)}^{2}}+\frac{3600}{\sqrt[3]{1,8}}\approx 4439,18$ ngàn đồng $\approx 4,4$ triệu đồng.

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

a) [NB] Số cách sắp xếp 9 bạn là \[79833600\].
Đúng
Sai
b) [TH] Xác suất để 9 bạn ngồi cạnh nhau là \[\frac{1}{220}.\]
Đúng
Sai
c) [VD,VDC] Xác suất để không có hai ghế trống cạnh nhau là \[\frac{6}{11}.\]
Đúng
Sai
d) [VD,VDC] Xác suất để không có hai bạn nam nào ngồi cạnh nhau là \[\frac{14}{55}.\]
Đúng
Sai

Lời giải

a) Chọn 9 ghế từ 12 ghế và sắp xếp 9 bạn vào đó: \[A_{12}^{9}=79.833.600\]. a) Đúng

b) - Coi 9 bạn là một khối thống nhất, khối này cùng với 3 ghế trống tạo thành 4 vị trí để sắp xếp.

- Chọn 1 vị trí trong 4 vị trí để xếp khối đó vào: 4 cách.

- Trong mỗi khối có \[9!\]cách hoán vị 9 bạn.

- Số cách sắp xếp để 9 bạn ngồi cạnh nhau: \[4\times 9!\]

- Xác suất của biến cố: \[P=\frac{4\times 9!}{A_{12}^{9}}=\frac{1}{55}.\] b) Sai

c) - Có \[9!\] cách xếp 9 bạn thành một hàng ngang. Giữa 9 bạn và 2 đầu có tất cả \[9+1=10\] khoảng trống.

- Để không có 2 ghế trống nào cạnh nhau, ta chọn 3 khoảng trống từ 10 khoảng trống để đặt 3 ghế: \[C_{10}^{3}\]cách.

-Số cách xếp để không có hai ghế trống cạnh nhau là: \[9!\times C_{10}^{3}\] cách.

- Xác suất của biến cố: \[P=\frac{9!\times C_{10}^{3}}{A_{12}^{9}}=\frac{6}{11}.\] c) Đúng

d) - Xếp 5 bạn nữ và 3 ghế trống: chọn 3 vị trí cho ghế trống trong 8 chỗ, 5 chỗ còn lại xếp các bạn nữ: \[C_{8}^{3}\times 5!=56\times 120=6.720\] cách.

- Khi đó 8 vị trí (5 nữ và 3 ghế trống) tạo ra 9 khoảng trống. Xếp 4 bạn nam vào 9 khoảng trống có: \[A_{9}^{4}=3.024\] cách.

- Xác suất của biến cố: \[P=\frac{6.720\times 3.024}{79.833.600}=\frac{14}{55}\] d) Đúng

Lời giải

Đáp án:

1180

Đáp án: 1180

Ta có \(20\) tương ứng là \(240\) tháng.

\(240 = 6{\rm{x}}3{\rm{x}}12 + 24\) tháng

Theo phương án 1 số tiền lương anh Bảo nhận được như sau

\(3\) năm đầu là \(10{\rm{x}}36 = 360\) triệu.

Từ năm thứ \(4\) đến hết năm thứ \(6\) là \(16{\rm{x}}36\) triệu

Từ năm thứ \(7\) đến hết năm thứ \(9\) là \(22{\rm{x}}36\) triệu

Từ năm thứ \(10\) đến hết năm thứ \(12\) là \(28{\rm{x}}36\) triệu

Từ năm thứ \(13\) đến hết năm thứ \(15\) là \(34{\rm{x}}36\) triệu

Từ năm thứ \(16\) đến hết năm thứ \(18\) là \(40{\rm{x}}36\) triệu

Từ năm thứ \(19\) đến hết năm thứ \(20\) là \(46{\rm{x}}24\) triệu.

Tổng số tiền anh Bảo nhận được theo phương án 1 sau 20 năm là

\({T_1} = \left( {10 + 16 + 22 + 28 + 34 + 40} \right).36 + 46.24 = 6504\) triệu.

Theo phương án 2 số tiền lương anh Bảo nhận được như sau

\(3\) năm đầu là \(10{\rm{x}}36\) triệu.

Từ năm thứ \(4\) đến hết năm thứ \(6\) là \(10{\rm{x}}\left( {1 + \frac{{40}}{{100}}} \right){\rm{x}}36 = 10{\rm{x}}1,4{\rm{x}}36\) triệu

Từ năm thứ \(7\) đến hết năm thứ \(9\) là \(10{\rm{x}}{\left( {1,4} \right)^2}{\rm{x}}36\) triệu

Từ năm thứ \(10\) đến hết năm thứ \(12\) là \(10{\rm{x}}{\left( {1,4} \right)^3}{\rm{x}}36\) triệu

Từ năm thứ \(13\) đến hết năm thứ \(15\) là \(10{\rm{x}}{\left( {1,4} \right)^4}{\rm{x}}36\) triệu

Từ năm thứ \(16\) đến hết năm thứ \(18\) là \(10{\rm{x}}{\left( {1,4} \right)^5}{\rm{x}}36\) triệu

Từ năm thứ \(19\) đến hết năm thứ \(20\) là \(10{\rm{x}}{\left( {1,4} \right)^6}{\rm{x}}24\) triệu.

Tổng số tiền anh Bảo nhận được theo phương án 1 sau 20 năm là

\(\begin{array}{l}{T_2} = \left( {10 + 10.1,4 + 10.{{\left( {1,4} \right)}^2} + 10.{{\left( {1,4} \right)}^3} + 10.{{\left( {1,4} \right)}^4} + 10.{{\left( {1,4} \right)}^5}} \right){\rm{x}}36 + 10{\rm{x}}{\left( {1,4} \right)^6}{\rm{x}}24\\ = \frac{{24011472}}{{3125}}\end{array}\)

\( = 7683,67104\) triệu.

Số tiền nhận được theo phương án 2 nhiều hơn phương án 1 là

 \({T_2} - {T_1} = 7683,67104 - 6504 \simeq 1180\) triệu đồng.

Câu 4

a) [NB] Sau $3$ giờ vị trí của khinh khí cầu A là ${M}'\left( 8;10;2 \right)$.
Đúng
Sai
b) [TH] Khinh khí cầu $B$ không bay qua vị trí ${N}'\left( 0;14;3 \right)$.
Đúng
Sai
c) [TH] Khoảng cách giữa hai khinh khí cầu sau $3$ giờ là $9km$.
Đúng
Sai
d) [VD,VDC] Trong khoảng thời gian từ $t=0$ đến $t=10$ giờ khoảng cách ngắn nhất giữa hai khinh khí cầu là $16,1$ km ( làm tròn đến hàng phần chục).
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP