khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

20/04/2026 938 Lưu

Tia nước của một đài phun nước có hình dạng là một Parabol \((P):y = - \frac{1}{4}{x^2}\) với gốc tọa độ O(0;0) là đỉnh. Đỉnh của tia nước cách mặt đất 2,5 mét.

 Tia nước của một đài phun nước có hình dạng là một Parabol (P):y=−1/4x^2 với gốc tọa độ O(0;0) là đỉnh. Đỉnh của tia nước cách mặt đất 2,5 mét. (ảnh 1)

+ Vẽ đồ thị \((P):y = - \frac{1}{4}{x^2}\).

+ Gọi A là điểm bắt đầu phun từ mặt đất và B là điểm tia nước rơi chạm mặt đất(như nhình vẽ). Một người cao 1,7 mét đứng giữa A và B, cách trục đối xứng của tia nước 1mét và cùng phía với A so với trục đối xứng. Hỏi tia nước có phun trúng đầu người đó không?

 Tia nước của một đài phun nước có hình dạng là một Parabol (P):y=−1/4x^2 với gốc tọa độ O(0;0) là đỉnh. Đỉnh của tia nước cách mặt đất 2,5 mét. (ảnh 2)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Lập đúng bảng giá trị hàm số \(y = - \frac{{{x^2}}}{4}\) (ít nhất 5 cặp giá trị)

Vẽ đúng đồ thị (P)

- Xét hệ trục tọa độ Oxy với O(0;0) là đỉnh parabol, trục Oy là trục đối xứng.

- Người đứng cùng phía với A (nhánh có hoành độ âm) và cách trục đối xứng 1m nên nên hoành độ của người đó là \(x = - 1\).

- Tại \(x = - 1\), tung độ của điểm thuộc tia nước là \(y = - \frac{1}{4}{( - 1)^2} = - 0,25\). Ta có điểm\(C( - 1; - 0,25)\)

- Khoảng cách từ điểm C đến mặt đất là h = 2,5 – 0,25 = 2,25(m)

- Vì 2,25 > 1,7 (chiều cao của người) nên tia nước không “phun” trúng đầu người đó.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Pt \({x^2} - 12x + 4 = 0\) có nên pt có hai nghiệm phân biệt \({x_1};{\rm{ }}{x_2}\)

Theo Vi-et: \({x_1} + {x_2} = 12;{\rm{ }}{x_1}.{x_2} = 4 \Rightarrow {x_1} > 0;{\rm{ }}{x_2} > 0\)

\[x_1^2 + x_2^2 = {\left( {{x_1} + {x_2}} \right)^2} - 2{x_1}{x_2} = {12^2} - 2.4 = 136\]

\[{\left( {\sqrt {{x_1}} + \sqrt {{x_2}} } \right)^2} = {x_1} + {x_2} + 2\sqrt {{x_1}{x_2}} = 12 + 2\sqrt 4 = 16\]

\[ \Rightarrow \sqrt {{x_1}} + \sqrt {{x_2}} = 4\]

\[{\rm{A}} = \frac{{136}}{4} = 34\]

Lời giải

Bán kính đáy của bồn nước: \({\rm{R}} = \frac{d}{2} = \frac{1}{2} = 0,5m\)

Thể tích của bồn nước \({\rm{V}} = \pi {R^2}h = 3,14.0,{5^2}.1 = 0,785{m^3}\)

Vì \({\rm{V}} = 0,785{m^3} < 1{m^3}\) nên bồn nước khộng đựng được 1m3 nước