khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

24/05/2026 39 Lưu

Hạt nhân X phóng xạ β⁻ và biến đổi thành hạt nhân Y bền vững. Ban đầu (t = 0) có một mẫu chất phóng xạ X nguyên chất. Tại các thời điểm t₁ = t₀ (năm) và t₂ = t₀ + 24,6 (năm), tỉ số giữa số hạt nhân X còn lại trong mẫu và số hạt nhân Y đã sinh ra có giá trị lần lượt là 1/3 và 1/15. Chu kì bán rã của chất phóng xạ X là bao nhiêu năm (làm tròn kết quả đến chữ số hàng phần mười).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

12,3

Ban đầu mẫu chỉ có hạt nhân X. Gọi số hạt nhân ban đầu là \({N_0}\).

Tại thời điểm bất kì:

Số hạt X còn lại là \({N_X}\).

Số hạt Y sinh ra là: \({N_Y} = {N_0} - {N_X}\).

Tại \({t_1} = {t_0}\): \(\frac{{{N_X}}}{{{N_Y}}} = \frac{1}{3}\). Suy ra: \(\frac{{{N_X}}}{{{N_0} - {N_X}}} = \frac{1}{3}\).

\(3{N_X} = {N_0} - {N_X}\) \(4{N_X} = {N_0}\). Do đó: \({N_X} = \frac{{{N_0}}}{4}\).

Tại \({t_2} = {t_0} + 24,6\) năm: \(\frac{{{N_X}}}{{{N_Y}}} = \frac{1}{{15}}\). Suy ra: \(\frac{{{N_X}}}{{{N_0} - {N_X}}} = \frac{1}{{15}}\). \(15{N_X} = {N_0} - {N_X}\). \(16{N_X} = {N_0}\).

Do đó: \({N_X} = \frac{{{N_0}}}{{16}}\).

Từ \({t_1}\) đến \({t_2}\), số hạt X còn lại giảm từ \(\frac{{{N_0}}}{4}\) xuống \(\frac{{{N_0}}}{{16}}\), tức giảm 4 lần.

Giảm 4 lần tương ứng với 2 chu kì bán rã: \(\frac{{{N_0}}}{4} \to \frac{{{N_0}}}{8} \to \frac{{{N_0}}}{{16}}\).

Vậy: \(2T = 24,6\) => T = 12,3 năm.

Đáp án: 12,3

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

4,4

Công thức xác định nhiệt hóa hơi riêng: \(L = \frac{{Pt}}{m}\).

Sai số tương đối cực đại: \(\frac{{\Delta L}}{L} = \frac{{\Delta P}}{P} + \frac{{\Delta t}}{t} + \frac{{\Delta m}}{m}\).

Thay số: \(\frac{{\Delta P}}{P} = \frac{{10}}{{1800}} \approx 0,00556 = 0,556\% \).

\(\frac{{\Delta t}}{t} = \frac{1}{{196}} \approx 0,00510 = 0,510\% \).

\(\frac{{\Delta m}}{m} = \frac{5}{{150}} \approx 0,0333 = 3,33\% \).

Do đó: \(\frac{{\Delta L}}{L} \approx 0,556\% + 0,510\% + 3,33\% = 4,396\% \).

Lấy đến 1 chữ số thập phân: \(\frac{{\Delta L}}{L} \approx 4,4\% \).

Đáp án: 4,4

Lời giải

Đáp án đúng là A

Trạng thái (1): \({p_0},{V_0},T\).

Trạng thái (2): \(2{p_0},{V_0}\) nên: \({T_2} = 2T\).

Trạng thái (3): \(2{p_0},2{V_0}\) nên: \({T_3} = 4T\).

Quá trình (1) → (2) đẳng tích:

\({Q_{12}} = \Delta {U_{12}} = \frac{3}{2}nR(2T - T) = \frac{3}{2}nRT\).

Quá trình (2) → (3) đẳng áp: \({Q_{23}} = n{C_p}\Delta T = \frac{5}{2}nR(4T - 2T) = 5nRT\).

Tổng nhiệt lượng khí nhận: \(Q = {Q_{12}} + {Q_{23}} = \frac{3}{2}nRT + 5nRT = \frac{{13}}{2}nRT\).

Câu 3

A.

Loa điện động.

B.

Công tơ điện.

C.

Bếp từ.

D.

Máy biến áp.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP