khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

24/05/2026 132 Lưu

Polonium\(\;(_{{\rm{ 84}}}^{{\rm{210}}}{\rm{Po)}}\) là chất phóng xạ alpha (α) có chu kì bán rã là 138,4 ngày. Ban đầu, một mẫu chất phóng xạ \({}_{84}^{210}Po\) có chứa 34,6.1021 hạt nhân. Sau 276,8 ngày kể từ thời điểm ban đầu, độ phóng xạ của mẫu \({}_{84}^{210}Po\) là \(x{.10^{14}}\;Bq.\) Tìm x (làm tròn kết quả đến chữ số hàng đơn vị).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

5

Chu kì bán rã: \(T = 138,4\) ngày.

Thời gian: \(t = 276,8 = 2T\)

Sau 2 chu kì bán rã: \(N = \frac{{{N_0}}}{4} = \frac{{34,{{6.10}^{21}}}}{4} = 8,{65.10^{21}}\) hạt nhân.

Đổi chu kì bán rã sang giây: \(T = 138,4.24.3600 = 11957760,s\)

Hằng số phóng xạ: \(\lambda = \frac{{\ln 2}}{T} = \frac{{0,693}}{{11957760}}\)

Độ phóng xạ: \(H = \lambda N\)

\(H = \frac{{0,693}}{{11957760}}.8,{65.10^{21}}\)

\(H \approx 5,{01.10^{14}},Bq\)

Đề cho \(H = x{.10^{14}},Bq\) nên: \(x \approx 5\)

Đáp án: 5

.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Cho: \({m_n} = 1,kg\), \({m_{Al}} = 0,5,kg\), \({c_n} = 4200\), \({c_{Al}} = 880\), \(\Delta t = 100 - 25 = 75,K\).

Nhiệt lượng để đun đến sôi: \({Q_1} = ({m_n}{c_n} + {m_{Al}}{c_{Al}})\Delta t\)

\({Q_1} = (1.4200 + 0,5.880).75\)

\({Q_1} = (4200 + 440).75 = 348000,J = 348,kJ\)

Công suất bếp: \(P = \frac{{{Q_1}}}{t} = \frac{{348000}}{{240}} = 1450,W\)

a) Khi nước đang sôi, nhiệt độ nước không đổi ở 100 °C.

→ Đúng.

b) Công suất bếp là 1850 W.

Thực tế \(P = 1450,W\).

→ Sai.

c) Tổng nhiệt lượng đến khi 100 g nước hóa hơi là 348 kJ.

348 kJ chỉ là nhiệt lượng để đun nước đến sôi. Sau đó còn nhiệt lượng hóa hơi.

→ Sai.

d) Nhiệt hóa hơi riêng: \({Q_2} = P.t = 1450.160 = 232000,J\)

\(m = 100,g = 0,1,kg\)

\(L = \frac{{{Q_2}}}{m} = \frac{{232000}}{{0,1}} = 2,{32.10^6},J/kg\)

→ Đúng.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP