khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

29/05/2026 8 Lưu

Một trong các phương pháp dùng để loại bỏ sắt trong nguồn nước nhiễm sắt là sử dụng lượng vôi tôi vừa đủ để tăng pH của nước nhằm kết tủa ion sắt khi có mặt oxi, theo sơ đồ phản ứng:

\[\left( 1 \right){\rm{ }}F{e^{3 + }} + {\rm{ }}O{H^ - } \to Fe{\left( {OH} \right)_3}\]

\[\left( 2 \right){\rm{ }}F{e^{2 + }} + {\rm{ }}O{H^ - } + {\rm{ }}{O_2} + {\rm{ }}{H_2}O \to Fe{\left( {OH} \right)_3}\]

Một mẫu nước có hàm lượng sắt cao gấp 28 lần so với ngưỡng cho phép là 0,30 mg/L (theo QCVN 01-1:2018/BYT). Giả thiết sắt trong mẫu nước trên chỉ tồn tại ở hai dạng là Fe3+ và Fe2+ với tỉ lệ mol Fe3+ : Fe2+ = 1 : 4. Cần tối thiểu m gam Ca(OH)2 để kết tủa hoàn toàn lượng sắt trong 10 m³ mẫu nước trên. Giá trị của m là bao nhiêu? (Làm tròn kết quả đến hàng đơn vị)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

122

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: 122

\[\left( 1 \right){\rm{ }}F{e^{3 + }} + 3O{H^ - } \to Fe{\left( {OH} \right)_3}\]

\[\left( 2 \right){\rm{ }}4F{e^{2 + }} + {\rm{ }}8O{H^ - } + {\rm{ }}{O_2} + 2{H_2}O \to 4Fe{\left( {OH} \right)_3}\]

\[{n_{F{e^{3 + }}}} + {\rm{ }}{n_{F{e^{2 + }}}} = \frac{{0,3.28.10}}{{56}} = 1,5{\rm{ }}mol\]

Lại có tỉ lệ mol Fe3+ : Fe2+ = 1 : 4 \[{n_{F{e^{3 + }}}} = 0,3\,mol\]\[{n_{F{e^{2 + }}}} = 1,2\,mol.\]

\[ \Rightarrow {n_{O{H^ - }}} = 3{n_{F{e^{3 + }}}} + 2{n_{F{e^{2 + }}}} = 3,3\,mol.\]

\[ \Rightarrow {n_{Ca{{\left( {OH} \right)}_2}}} = 1,65{\rm{ mol}} \Rightarrow {m_{Ca{{\left( {OH} \right)}_2}}} = 122,1{\rm{ }}gam.\]

Làm tròn: 122 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: A

Dựa vào phổ khối lượng thấy neon có 3 đồng vị bền: \[{}^{20}Ne\,(91,7\% );\,{}^{21}Ne\,(0,3\% );\,{}^{22}Ne\,(8\% ).\]

Nguyên tử khối trung bình của Ne: \(\overline {{A_{Ne}}} = \frac{{20.91,7 + 21.0,3 + 22.8}}{{100}} = 20,163.\)

Câu 3

A. ở cathode xảy ra sự khử: Cu2+ + 2e → Cu.    
B. ở anode xảy ra sự khử: 2H2O → 4H+ + O2 + 4e.    
C. ở cathode xảy ra sự oxi hóa: 2H2O + 2e → H2 + 2OH.    
D. ở anode xảy ra sự oxi hóa: Cu → Cu2+ + 2e.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Cation Co3+ tạo được 6 liên kết sigma (σ) kiểu cho - nhận với các phối tử.    
B. Phối tử ở trong phức trên là anion \[{C_2}O_4^{2 - }\] và phân tử H2O.    
C. Mỗi anion \[{C_2}O_4^{2 - }\] sử dụng 2 cặp electron hoá trị riêng để tạo liên kết cho - nhận với cation kim loại.    
D. Mỗi phân tử H2O sử dụng 2 cặp electron hoá trị riêng để tạo liên kết cho - nhận với cation kim loại.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

1. Học sinh lọc dung dịch bão hòa trong điều kiện giữ nhiệt độ ổn định với mục đích tránh kết tinh muối làm sai lệch kết quả.    
2. Mục tiêu của thí nghiệm là xác định sự thay đổi độ tan CaSO4 theo nhiệt độ.    
3. Từ kết quả cho thấy giả thuyết ban đầu của học sinh là đúng.    
4. Ở 40°C, khối lượng chất rắn thu được ở bước 3 là 0,168 gam.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. \[3{N_2}{H_4}\left( l \right)\; \to 4N{H_3}\left( g \right) + {N_2}\left( g \right)\;\;\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,{\Delta _r}H_{298}^0 = - 335,7{\rm{ }}kJ.\]    
B. \[3{N_2}{H_4}\left( g \right)\; \to 4N{H_3}\left( l \right) + {N_2}\left( g \right)\;\;\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,{\Delta _r}H_{298}^0 = - 335,7{\rm{ }}kJ.\]    
C. \[{N_2}{H_4}\left( l \right)\; \to 4N{H_3}\left( g \right) + {N_2}\left( g \right)\;\;\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,{\Delta _r}H_{298}^0 = - 111,9{\rm{ }}kJ.\]    
D. \[3{N_2}{H_4}\left( l \right)\; \to 4N{H_3}\left( g \right) + {N_2}\left( g \right)\;\;\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,{\Delta _r}H_{298}^0 = - 111,9{\rm{ }}kJ.\]

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP