khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

17/05/2020 422 Lưu

Hỗn hợp E gồm hai peptit mạch hở X, Y với tỉ lệ mol tương ứng là 1:2 (X, Y được cấu tạo từ glyxin và alanin) biết tổng số liên kết peptit trong X, Y là 9. Thủy phân hoàn toàn E trong 200 ml dung dịch NaOH 1M vừa đủ thu được dung dịch Z chứa hai muối. Cô cạn dung dịch Z thu được chất rắn T. Đốt cháy T trong lượng O2 vừa đủ thu được 21,056 lít (đktc) khí và hơi. Tỉ lệ số mol Gly và Ala trong X là 

A. 1:1. 

B. 2:3. 

C. 2:1. 

D. 1:2. 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án A

► Quy E về C2H3NO, CH2 và H2O ⇒ nC2H3NO = nNaOH = 0,2 mol.

⇒ T gồm 0,2 mol C2H4NO2Na và x mol CH2 ⇒ đốt cho 0,1 mol N2; (0,3 + x) mol CO2

và (0,4 + x) mol H2O ⇒ 0,1 + (0,3 + x) + (0,4 + x) = 0,94 mol.

||⇒ x = 0,07 mol ⇒ nAla = nCH2 = 0,07 mol ⇒ nGly = 0,2 – 0,07 = 0,13 mol.

► Ta có: X + 2Y → A + (1 + 2 – 1 = 2)H2O ⇒ thủy phân E cũng như thủy phân A + 2H2O

nGly : nAla = 13 : 7 = 13k : 7k k ∈ N*⇒ ∑gốc a.a = 20k || ∑lkpeptit = 9 ⇒ ∑mắt xích = 11.

||⇒ 1 × 9 + 2 × 2 ≤ 20k ≤ 1 × 2 + 2 × 9 = 20 ⇒ k = 1 ⇒ E + (13 + 7 – 1 = 19)H₂O → 13Gly + 7Ala.

⇒ X + 3Y + 17H2O → 13Gly + 7Ala ⇒ nX = 0,01 mol; nY = 0,02 mol.

● Gọi số mắt xích trong X và Y là a và b ⇒ a + b = 11; nNaOH = 0,01a + 0,02b = 0,2 mol.

||⇒ giải hệ có: a = 2; b = 9 ||● Do X được cấu tạo từ cả Gly và Ala

⇒ X là GlyAla ⇒ tỉ lệ mol Gly và Ala trong X là 1 : 1

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án A

Quy E về C2H3NO, CH2, H2O  với số mol lần lượt là x, y và z. Muối gồm C2H4NO2Na và CH2.

mmuối = mC2H4NO2Na + mCH2 ⇒ 9,02 = 97x + 14y || nO2 = 2,25nC2H3NO + 1,5nCH2

⇒ 0,315 = 2,25x + 1,5y; nH2O sản phẩm = 0,24 mol = 1,5x + y + z.

Giải hệ có: x = 0,08 mol; y = 0,09 mol; z = 0,03 mol

⇒ m = 0,08 × 57 + 0,09 × 14 + 0,03 × 18 = 6,36(g)

Lời giải

Chọn đáp án A

Nhận xét: Peptit + H2O → Amino axit ||⇒ đốt 2 vế cần cùng 1 lượng O2.

Mặt khác, H2O không cần đốt ⇒ đốt peptit cũng như đốt các amino axit thành phần.

► Áp dụng: đặt nAla = 15a ⇒ nGly = 19a ⇒ nO2 = 3,75 × 15a + 2,25 × 19a = 0,495 mol.

⇒ a = 0,005 mol ⇒ nAla = 0,075 mol;  nGly = 0,095 mol.

● Dễ thấy Ala-Gly và Ala-Gly-Ala-Gly có số gốc Ala = số gốc Gly

⇒ nAla-Gly-Gly = nGly – nAla = 0,02 mol ||⇒ m = 0,02 × 203 = 4,06(g)