khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

29/08/2020 17,976 Lưu

 Hòa tan 3,28 gam hỗn hợp muối MgCl2và CuNO32 vào nước được dung dịch A . Nhúng vào dung dịch A một thanh sắt. Sau một khoảng thời gian lấy thanh sắt ra cân lại thấy tăng thêm 0,8 gam. Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được m gam muối khan. Giá trị m là:

 A. 4,24 gam

B. 2,48 gam

C. 4,13 gam

D. 1,49 gam

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Fe+CuNO32→FeNO32+Cu

x……….x………..x………x……mol

Theo phương trình ta có nhận xét là thanh sắt tăng lên 0,8 gam thì dung dịch sẽ giảm khối lượng đi 0,8 gam (theo định luật bảo toàn khối lượng)

⇒ mdd= mdd bđ - 0,8 =3,28 - 0,8 = 2,48 g

⇒ Chọn B.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Fe+CuSO4→FeSO4+Cu

Theo bài ta có: nCu bám vào = 9,6/64 = 0,15 mol

Theo PTHH ta có:

⇒ mMg= 0,03.24 = 0,72g

⇒mCu bám vào -mFe tan=mFe tăng

⇔ 9,6 - 0,15.56 = 1,2g

⇒ mFe tăng = 1,2 gam

⇒ Chọn D.

Lời giải

2Al+3CuSO4→Al2SO43+3Cu

2x……3x…….x…3x (Mol)

Theo bài ta có:

mCu bám vào-mAl tan=mAl tăng

⇔ 3x.64 -2x.27 = 1,38 ⇔ 138x = 1,38

⇔ x = 0,01 mol

⇒ nCuSO4= 3x = 3.0,01 = 0,03 mol

⇒ CMCuSO4= 0,03/0,2 = 0,15 mol

⇒ Chọn B.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP